Văn phòng hình thành trong tương lai có được chuyển nhượng?

Hỏi: Tôi mới mua một văn phòng hình thành trong tương lai thuộc dự án khu nhà ở kết hợp thương mại dịch vụ. Tôi và chủ đầu tư đã ký kết hợp đồng mua bán. Nay tôi muốn chuyển nhượng hợp đồng này. Xem thêm »

Có được phép chuyển nhượng đất cho thuê trả tiền hàng năm không?

Hỏi: Tôi đang định nhận chuyển nhượng một rẫy cà phê thuộc địa bàn xã Ea Yông, huyện Krông Pắc, tỉnh Đắk Lắk. Về hình thức, rẫy đất này là đất thuê 50 năm của Nhà nước và chỉ còn 10 năm nữa hết hạn. Tôi xin hỏi, nếu bây giờ tôi nhận chuyển nhượng mảnh đất rẫy này thì... Xem thêm »

Có phải làm thủ tục tách thửa với đất ở có vườn ao?

Hỏi: Năm 2005, tôi có mua 635 m2 đất trồng cây lâu năm, trong đó có 100 m2 đã được chuyển sang đất ở để xây nhà. Phần diện tích đất còn lại tôi làm vườn trồng cây lâu năm, cây ăn quả. Hiện tôi có ý định chuyển thêm 300 m2 sang đất ở. Xem thêm »

Có được phép tách thửa, chuyển mục đích sử dụng đất quy hoạch?

Hỏi: Nếu căn cứ theo quy định tại Khoản 2, Điều 49 và Chương XI của Luật Đất đai năm 2013, sau khi công bố quy hoạch chi tiết, người sử dụng đất có được phép tách thửa đất hoặc chuyển mục đích sử dụng đất hay không? Xem thêm »