Tôi không còn giữ quốc tịch Việt Nam, có được sở hữu đất?

Trước khi huỷ quốc tịch Việt Nam, tôi sở hữu một mảnh đất, đứng tên cùng vợ, nay tôi có còn quyền với tài sản này không? (Độc giả Nguyễn Quang Hào)

Tôi đã nhập quốc tịch Hàn Quốc và bỏ quốc tịch Việt Nam do không được chấp nhận hai quốc tịch. Nay tôi muốn sang tên mảnh đất đó cho vợ thì phải làm sao? Nếu không sang tên, tôi có thể giữ nguyên quyền sử dụng với bất động sản đó không?

Luật sư tư vấn

quyền sở hữu đất

Bạn đã huỷ bỏ quốc tịch Việt Nam, nhập quốc tịch Hàn Quốc thì hiện giờ bạn không còn là công dân Việt Nam.

Theo điều 5 Luật Đất đai 2013, người nước ngoài không thuộc đối tượng người sử dụng đất được Nhà nước giao đất, cho thuê đất, công nhận quyền sử dụng đất, nhận chuyển quyền sử dụng đất theo quy định của Luật này. Vì vậy, bạn phải thực hiện thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất của bạn sang cho vợ bạn đứng tên khi đáp ứng các điều kiện theo quy định tại Điều 188 Luật Đất đai 2013:

– Có Giấy chứng nhận;

– Đất không có tranh chấp;

– Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;

– Trong thời hạn sử dụng đất.

Để chuyển nhượng quyền sử dụng đất của bạn sang cho vợ bạn đứng tên, bạn phải làm hợp đồng chuyển nhượng hoặc hợp đồng tặng cho phần của bạn trong mảnh đất này cho vợ bạn tại tổ chức hành nghề công chứng. Sau đó vợ bạn sẽ hoàn tất thủ tục chuyển nhượng, tặng cho tại văn phòng đăng ký đất đai.

Luật sư, Thạc sĩ Phạm Quốc Bảo
Công ty Luật Bảo Ngọc, Hà Nội



Tin liên quan

TIN TỨC CÙNG CHỦ ĐỀ

Hỏi về quyền thừa kế đất đai là tài sản của hộ gia đình

Vào năm 1997, tôi được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (sổ đỏ) cho diện tích 700m2 đất. Sổ đỏ ghi rõ cấp cho hộ bà Bùi Thị Tuyết. Thời điểm... Xem thêm » 18/12/2019

Mảnh đất 20m2 có được cấp sổ đỏ?

Hỏi: Lúc đầu, tôi và người bạn góp tiền mua chung một mảnh đất ở nhưng về sau đã phải tách ra nên phần của tôi chỉ có diện tích 20m2. Với diện... Xem thêm » 18/12/2019

Làm sao để giữ lại căn nhà thừa kế?

Hỏi: Gia đình tôi có 6 anh chị em, được thừa kế căn nhà do mẹ qua đời để lại (không có di chúc). Hiện tại, cha tôi và người em út đang... Xem thêm » 18/12/2019

Có được bán nhà thuộc sở hữu riêng?

Hỏi: Sinh thời, bố mẹ tôi có mua một căn nhà cho 4 anh chị em tôi ở. Năm 2006, tôi ra xã làm giấy tờ để đứng tên tôi sở hữu nhà.... Xem thêm » 18/12/2019

Bán nhà ở thuộc sở hữu nhà nước được thực hiện ra sao?

Hỏi: Tôi thuê một căn nhà nhà nước gần 20 năm nay. Gia đình tôi thuộc diện được mua nhà nhà nước theo Nghị định 60/CP trước đây, song chờ mãi vẫn chưa... Xem thêm » 18/12/2019

Cho chồng đứng tên chung sổ đỏ nhưng không có quyền sở hữu

Hỏi: Bố mẹ tôi dự định cho riêng tôi một mảnh đất rộng 200m2, tôi muốn cho chồng cùng đứng tên quyền sử dụng đất, tuy nhiên tôi có thắc mắc một số... Xem thêm » 18/12/2019

Có kê biên nhà đã bán cho người khác để trả nợ?

Hỏi: Tôi đã thực hiện thủ tục mua nhà ở với một người bạn hồi tháng 12/2015, hai bên đã ra công chứng hợp đồng mua bán nhà hoàn tất vào ngày 17/12/2015.... Xem thêm » 18/12/2019

Bồi thường đất chênh lệch với diện tích trong sổ đỏ

Hỏi: Gia đình tôi được ông bà để lại một thửa đất nông nghiệp và chúng tôi đã được cấp sổ đỏ hợp pháp. Nhưng hiện nay, địa phương làm thủ tục thu... Xem thêm » 18/12/2019

Cha mẹ có quyền tước thừa kế nhà của con?

Hỏi: Cha mẹ tôi có hai người con và một căn nhà đã có sổ hồng. Nhưng cha mẹ tôi đã đến UBND phường lập di chúc để lại ngôi nhà cho một... Xem thêm » 18/12/2019

Cách phân biệt sổ trắng, sổ đỏ và sổ hồng

Sổ trắng, sổ đỏ và sổ hồng là cách gọi của người dân căn cứ vào màu bìa cứng của từng loại sổ. Vậy, ý nghĩa của từng loại sổ thế nào và... Xem thêm » 18/12/2019

Tài sản của bố tôi, chú, bác ruột có quyền gì không?

Hỏi: Khi làm sổ đỏ mảnh đất đang ở, gia đình tôi có cần phải lấy xác nhận không xảy ra tranh chấp với người thân hay không? Xem thêm » 06/05/2019

Đất đang có người sử dụng có được giao cho người khác?

Hỏi: Năm 2000, gia đình tôi có ký giấy cho UBND xã mượn đất để xây dựng trường học, nhưng nay, UBND xã lại yêu cầu chúng tôi ký giấy để đăng ký... Xem thêm » 23/04/2019

Sổ đỏ đứng tên bố mẹ chồng, con dâu có quyền gì?

Hỏi: Chồng tôi là con trai út trong gia đình có 4 người con (ba gái, một trai). Bố chồng tôi đã mất cách đây 16 năm, hiện vợ chồng tôi đang sống... Xem thêm » 17/04/2019

Rủi ro pháp lý có thể gặp khi mua căn hộ hình thành trong tương lai

Khi mua một bất động sản hình thành trong tương lai, sẽ có một số rủi ro về mặt pháp lý mà bạn cần lường trước. Xem thêm » 02/04/2019

Nhà được tặng, trẻ em có thể đứng tên sổ đỏ?

Hỏi: Theo quy định của pháp luật, công dân bao nhiêu tuổi thì sẽ được đứng tên sổ đỏ? Khi được cho, tặng nhà đất, người dưới 18 tuổi sẽ sử dụng tài... Xem thêm » 23/03/2019

Sau khi nhận nhà, bao lâu được cấp giấy chứng nhận?

Kể từ ngày giao nhà cho người mua hoặc từ thời điểm bên mua đã thanh toán đủ tiền, chủ đầu tư dự án nhà chung cư có trách nhiệm làm thủ tục... Xem thêm » 18/12/2018