Thủ tục thêm tên người khác vào sổ hồng khi đang thế chấp ngân hàng

Năm 2015, tôi và anh trai được gia đình hỗ trợ mua cho một căn hô trả góp (sổ hồng do ngân hàng giữ) và trên sổ hồng do anh trai tôi đứng tên. Hiện tôi muốn bổ sung thêm tên của tôi vào sổ hồng thì cần thủ tục chi phí như thế nào? Mong luật sư tư vấn giúp. Xin cảm ơn.

Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Giám đốc Công ty Luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, Hà Nội trả lời:

Thứ nhất: Nghĩa vụ của bên thế chấp

Theo thông tin bạn cung cấp, giấy chứng quyền sở hữu căn nhà (sổ hồng) đang do ngân hàng giữ và là tài sản thế chấp tại ngân hàng. Để bổ sung tên bạn vào Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở thì anh bạn cần thực hiện thủ tục tặng cho một phần căn hộ cho bạn. Tuy nhiên căn hộ đang là tài sản thế chấp tại ngân hàng nên quyền của anh trai bạn đối với căn hộ sẽ bị hạn chế hơn.

Khoản 8 Điều 320 Bộ luật dân sự năm 2015 quy định:

Điều 320. Nghĩa vụ của bên thế chấp

8. Không được bán, thay thế, trao đổi, tặng cho tài sản thế chấp, trừ trường hợp quy định tại khoản 4 và khoản 5 Điều 321 của Bộ luật này.

Khoản 4, 5 Bộ luật dân sự năm 2015 quy định:

4. Được bán, thay thế, trao đổi tài sản thế chấp, nếu tài sản đó là hàng hóa luân chuyển trong quá trình sản xuất, kinh doanh. Trong trường hợp này, quyền yêu cầu bên mua thanh toán tiền, số tiền thu được, tài sản hình thành từ số tiền thu được, tài sản được thay thế hoặc được trao đổi trở thành tài sản thế chấp.

Trường hợp tài sản thế chấp là kho hàng thì bên thế chấp được quyền thay thế hàng hóa trong kho, nhưng phải bảo đảm giá trị của hàng hóa trong kho đúng như thỏa thuận.

5. Được bán, trao đổi, tặng cho tài sản thế chấp không phải là hàng hóa luân chuyển trong quá trình sản xuất, kinh doanh, nếu được bên nhận thế chấp đồng ý hoặc theo quy định của luật.

Theo quy định trên, để tặng cho một phần căn hộ cho bạn thì phải được sự đồng ý của ngân hàng (bên nhận thế chấp) đồng ý. Bạn và người anh và ngân hàng nhận thế chấp tài sản có thể lập thỏa thuận ba bên liên quan việc thanh toán tiền thanh toán tiền nợ vay của anh bạn đối với ngân hàng. Ngân hàng sẽ xóa thế chấp và trả lại giấy tờ sở hữu nhà cho anh bạn. 

Sau đó, anh trai bạn có thể lập hợp đồng tặng cho một phần quyền sử dụng đất và thực hiện công chứng hợp đồng theo quy định tại khoản 1 Điều 122 Luật Nhà ở năm 2014:

“Điều 122. Công chứng, chứng thực hợp đồng và thời điểm có hiệu lực của hợp đồng về nhà ở

1. Trường hợp mua bán, tặng cho, đổi, góp vốn, thế chấp nhà ở, chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở thương mại thì phải thực hiện công chứng, chứng thực hợp đồng, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này.

Đối với các giao dịch quy định tại khoản này thì thời điểm có hiệu lực của hợp đồng là thời điểm công chứng, chứng thực hợp đồng.”

Thứ hai: Đăng ký biến động

Theo quy định trên thì công chứng hợp đồng tặng cho này là bắt buộc. Sau đó, bạn cần thực hiện đăng ký biến động đất đai tại văn phòng đăng ký đất đai để được bổ sung tên trên Giấy chứng nhận. Hồ sơ thực hiện đăng ký biến động được quy định tại Điều 9 Thông tư 24/2014/TT-BTNMT (sửa đổi, bổ sung bởi thông tư 33/2017/TT-BTNMT), bao gồm:

+ Đơn đăng ký biến động đất đai, tài sản gắn liền với đất theo Mẫu số 09/ĐK

+ Họp đồng tặng cho một phần quyền sở hữu căn hộ có công chứng;

+ Bản gốc Giấy chứng nhận đã cấp.

Để thực hiện thủ tục đăng ký biến động, bạn nộp phí, lệ phí theo quy định.

Nguồn: https://cafeland.vn/kien-thuc/thu-tuc-them-ten-nguoi-khac-vao-so-hong-khi-dang-the-chap-ngan-hang-83767.html

TIN TỨC CÙNG CHỦ ĐỀ

Chuyển đổi đất vườn sang đất ở, xây nhà trọ cho thuê

Gia đình tôi có mảnh đất với tổng diện tích 400m2 trong đó có 75m2 đất ở và 325m2 là đất vườn với thời hạn sử dụng lâu dài. Xem thêm »

Tôi có mất quyền sở hữu khi vợ một mình đứng tên sổ đỏ?

Khi tôi xây xong nhà, vợ tự làm giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đứng tên một mình cô ấy. (độc giả Triệu Văn Vấn) Xem thêm »

Tôi có được từ chối nhận nhà chung cư do không đúng thiết kế?

Tôi mua nhà chung cư, đóng tiền theo tiến độ xây dựng nhưng phát hiện căn hộ không giống với thiết kế ban đầu. (Độc giả Vũ Hưng) Xem thêm »

Tôi không còn giữ quốc tịch Việt Nam, có được sở hữu đất?

Trước khi huỷ quốc tịch Việt Nam, tôi sở hữu một mảnh đất, đứng tên cùng vợ, nay tôi có còn quyền với tài sản này không? (Độc giả Nguyễn Quang Hào) Xem thêm »

Thủ tục xin cấp giấy phép xây dựng trường học

Tôi đang có khu đất đứng tên công ty của tôi diện tích khoảng 4.000m2, đã được cơ quan có chức năng cấp Giấy chứng nhận QSDĐ với mục đích sử dụng là... Xem thêm »

Thắc mắc về tách thửa đất thành nhiều lô để bán

Nhà tôi có 1.000m2 đất thổ cư, mặt tiền đường hiện hữu, đất do cha ông để lại. Tôi có xin chính quyền địa phương tách ra 10 lô, mỗi lô 100m2. Xem thêm »

Nhà dưới 30m2 vẫn được “sang tên” chủ sở hữu nếu đã có “sổ đỏ”

Bạn đọc hỏi: Tôi được biết, quy định hiện nay là đất có diện tích từ 30m2 trở lên mới được cấp sổ đỏ. Hiện, gia đình tôi đang định mua căn nhà... Xem thêm »

Thời gian bảo hành tối thiểu là 60 tháng đối với nhà chung cư

Đây là nội dung quan trọng được quy định tại Điều 85 Luật nhà ở năm 2014. Xem thêm »

Nhờ người thân đứng tên, Việt kiều làm sao lấy lại nhà?

Tôi là Việt kiều Mỹ, có quốc tịch Mỹ. Năm 2000, tôi có mua một ngôi nhà tại Nha trang và nhờ anh trai đứng tên, có sổ đỏ, giấy tờ hợp... Xem thêm »

Thủ tục góp vốn bằng quyền sử dụng đất vào công ty

Tôi có một mảnh đất và ký hợp đồng góp vốn vào một công ty cổ phần năm 2018. Hiện công ty làm thủ tục sang tên mảnh đất đó cho công ty... Xem thêm »