Thủ tục góp vốn bằng quyền sử dụng đất vào công ty

Tôi có một mảnh đất và ký hợp đồng góp vốn vào một công ty cổ phần năm 2018. Hiện công ty làm thủ tục sang tên mảnh đất đó cho công ty nhưng tôi vẫn chưa thấy công ty làm thủ tục chào bán cổ phần và tăng vốn.

Tôi được biết, công ty cổ phần huy động vốn từ bên ngoài thì phải thực hiện thủ tục thông báo chào bán cổ phần riêng lẻ cho Sở Kế hoạch và Đầu tư sau khi được chấp thuận chào bán thì công ty mới thực hiện hoạt động chào bán cổ phần và đăng ký người mua. Khi có người đăng ký mua và thực hiện thanh toán thì làm thủ tục tăng vốn sau đó mới ghi nhận và chuyển tên tài sản sang cho công ty.

Xin hỏi, việc công ty sang tên mảnh đất trước khi làm thủ tục tăng vốn có đúng với quy định của pháp luật không? Trình tự thủ tục tăng vốn khi góp vốn bằng quyền sử dụng đất quy định pháp luật cụ thể như nào?

 Nguyễn Phương Dung (Hà Nội)...

Về vấn đề này, Bộ Kế hoạch và Đầu tư có ý kiến như sau:

Khoản 1, Điều 122 Luật Doanh nghiệp quy định chào bán cổ phần là việc công ty tăng thêm số lượng cổ phần được quyền chào bán và bán các cổ phần đó trong quá trình hoạt động để tăng vốn điều lệ.

Trường hợp công ty thực hiện chào bán cổ phần riêng lẻ, đề nghị thực hiện theo quy định tại Điều 123 Luật Doanh nghiệp và thực hiện đăng ký thay đổi vốn điều lệ với cơ quan đăng ký kinh doanh trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày hoàn thành đợt bán cổ phần.

Điểm a, Điểm c, Khoản 1, Điều 36 Luật Doanh nghiệp quy định:

“a) Đối với tài sản có đăng ký quyền sở hữu hoặc giá trị quyền sử dụng đất thì người góp vốn phải làm thủ tục chuyển quyền sở hữu tài sản đó hoặc quyền sử dụng đất cho công ty tại cơ quan Nhà nước có thẩm quyền.

Việc chuyển quyền sở hữu đối với tài sản góp vốn không phải chịu lệ phí trước bạ;

… c) Cổ phần hoặc phần vốn góp bằng tài sản không phải là Đồng Việt Nam, ngoại tệ tự do chuyển đổi, vàng chỉ được coi là thanh toán xong khi quyền sở hữu hợp pháp đối với tài sản góp vốn đã chuyển sang công ty”.

Căn cứ các quy định nêu trên, doanh nghiệp cần thực hiện chào bán cổ phần và đăng ký thay đổi vốn điều lệ với cơ quan đăng ký kinh doanh trước khi hoàn thiện các thủ tục chuyển quyền sở hữu tài sản sang doanh nghiệp.

Về trình tự, thủ tục tăng vốn khi góp vốn bằng quyền sử dụng đất: Điều kiện, trình tự, thủ tục chuyển quyền sử dụng đất cho doanh nghiệp được thực hiện theo quy định của pháp luật đất đai. Vì vậy, đề nghị liên hệ Bộ Tài nguyên và Môi trường để được hướng dẫn chi tiết.

Hồ sơ, trình tự, thủ tục đăng ký thay đổi vốn điều lệ của công ty cổ phần quy định tại Khoản 14, Điều 1 Nghị định số 108/2018/NĐ-CP ngày 23/8/2018 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 78/2015/NĐ-CP của Chính phủ về đăng ký doanh nghiệp.

Nguồn: https://cafeland.vn/kien-thuc/thu-tuc-gop-von-bang-quyen-su-dung-dat-vao-cong-ty-82939.html

TIN TỨC CÙNG CHỦ ĐỀ

Trường hợp phải nộp tiền sử dụng đất khi làm sổ đỏ

Năm 2003, gia đình tôi làm thủ tục chuyển nhượng 1 lô đất ở và đã được UBND TP. Điện Biên Phủ lập hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất, trong đó... Xem thêm »

Chuyển đổi đất vườn sang đất ở, xây nhà trọ cho thuê

Gia đình tôi có mảnh đất với tổng diện tích 400m2 trong đó có 75m2 đất ở và 325m2 là đất vườn với thời hạn sử dụng lâu dài. Xem thêm »

Tôi có mất quyền sở hữu khi vợ một mình đứng tên sổ đỏ?

Khi tôi xây xong nhà, vợ tự làm giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đứng tên một mình cô ấy. (độc giả Triệu Văn Vấn) Xem thêm »

Tôi có được từ chối nhận nhà chung cư do không đúng thiết kế?

Tôi mua nhà chung cư, đóng tiền theo tiến độ xây dựng nhưng phát hiện căn hộ không giống với thiết kế ban đầu. (Độc giả Vũ Hưng) Xem thêm »

Tôi không còn giữ quốc tịch Việt Nam, có được sở hữu đất?

Trước khi huỷ quốc tịch Việt Nam, tôi sở hữu một mảnh đất, đứng tên cùng vợ, nay tôi có còn quyền với tài sản này không? (Độc giả Nguyễn Quang Hào) Xem thêm »

Thủ tục xin cấp giấy phép xây dựng trường học

Tôi đang có khu đất đứng tên công ty của tôi diện tích khoảng 4.000m2, đã được cơ quan có chức năng cấp Giấy chứng nhận QSDĐ với mục đích sử dụng là... Xem thêm »

Thắc mắc về tách thửa đất thành nhiều lô để bán

Nhà tôi có 1.000m2 đất thổ cư, mặt tiền đường hiện hữu, đất do cha ông để lại. Tôi có xin chính quyền địa phương tách ra 10 lô, mỗi lô 100m2. Xem thêm »

Nhà dưới 30m2 vẫn được “sang tên” chủ sở hữu nếu đã có “sổ đỏ”

Bạn đọc hỏi: Tôi được biết, quy định hiện nay là đất có diện tích từ 30m2 trở lên mới được cấp sổ đỏ. Hiện, gia đình tôi đang định mua căn nhà... Xem thêm »

Thời gian bảo hành tối thiểu là 60 tháng đối với nhà chung cư

Đây là nội dung quan trọng được quy định tại Điều 85 Luật nhà ở năm 2014. Xem thêm »

Nhờ người thân đứng tên, Việt kiều làm sao lấy lại nhà?

Tôi là Việt kiều Mỹ, có quốc tịch Mỹ. Năm 2000, tôi có mua một ngôi nhà tại Nha trang và nhờ anh trai đứng tên, có sổ đỏ, giấy tờ hợp... Xem thêm »