Thôi việc trước khi sinh con có được hưởng chế độ thai sản?

Bà Thu Ngọc (Đồng Nai) đóng bảo hiểm xã hội (BHXH) từ tháng 1-2019 đến hết tháng 3-2020. Tháng 4-2020, bà xin nghỉ việc. Bà Ngọc đang mang thai và chuẩn bị sinh con. Vậy bà có đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản không? Tháng sinh không đóng BHXH có được tính vào 12 tháng trước khi sinh không?

chế độ thai sản, bảo hiểm xã hội, khi sinh con
Người lao động đủ điều kiện mà thôi việc trước thời điểm sinh con thì vẫn được hưởng chế độ thai sản.

Về vấn đề này, BHXH Việt Nam trả lời như sau:

Tại Khoản 2 Điều 31 Luật BHXH quy định điều kiện hưởng chế độ thai sản đối với lao động nữ sinh con là phải đóng BHXH từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

Tại Khoản 4 Điều 31 Luật BHXH quy định người lao động đủ điều kiện quy định tại Khoản 2 Điều 31 Luật BHXH mà chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định.

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 9 Thông tư số 59/2015/TT-BLĐTBXH ngày 29-12-2015 của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật BHXH về BHXH bắt buộc thì thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được xác định như sau:

“a) Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi trước ngày 15 của tháng, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi không tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi;

b) Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi từ ngày 15 trở đi của tháng và tháng đó có đóng BHXH, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được tính vào thời gian 12 trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi. Trường hợp tháng đó không đóng BHXH thì thực hiện theo quy định tại Điểm a khoản này”.



Tin liên quan

TIN TỨC CÙNG CHỦ ĐỀ

Nhà thầu tách từ công ty mẹ, đánh giá năng lực thế nào?

Trường hợp nhà thầu tham dự thầu được tách ra từ công ty mẹ thì nhà thầu này được kế thừa một phần năng lực, kinh nghiệm của công ty mẹ trong phạm... Xem thêm »

Lương hưu sẽ được tính như thế nào khi chuyển sang đóng BHXH mức thấp hơn?

Bạn đọc hỏi: Trước đây tôi làm công việc có phụ cấp độc hại nên đóng bảo hiểm xã hội (BHXH) ở mức cao, hiện tôi chuyển sang làm việc ở công ty... Xem thêm »

Quy định về khiếu nại lần đầu và lần thứ hai

Chính phủ đã ban hành Nghị định số 124/2020/NĐ-CP quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật Khiếu nại, trong đó quy định việc khiếu nại lần đầu... Xem thêm »

Những trường hợp nào được miễn, giảm tiền sử dụng đất, tiền thuê đất?

Xin luật sư cho hỏi, những trường hợp nào được miễn, giảm tiền sử dụng đất, tiền thuê đất? Xem thêm »

Thủ tục, diện tích tách thửa tối thiểu ở Bình Dương?

Xin hỏi luật sư, tôi có căn nhà ở phường Tân Đông Hiệp, thị xã Dĩ An, Bình Dương với diện tích 256m2. Nay tôi muốn bán 156m2. Vậy khi tôi bán có... Xem thêm »

Bố mẹ cho, tặng đất nhưng chưa có sổ đỏ có được miễn thuế?

Bố mẹ của tôi khai hoang 1 ha đất và trồng cà phê nhưng chưa làm thủ tục đề nghị cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (đất nằm trong quy hoạch... Xem thêm »

Điều kiện, quy trình tách thửa ở Long An

Gia đình tôi ở Bến Lức, Long An hiện sở hữu một nền thổ cư 2.100m2 do mẹ tôi đứng tên. Hiện mẹ tôi muốn làm thủ tục tách thửa để chia lại... Xem thêm »

Quy định sở hữu nhà đất của người Việt định cư ở nước ngoài

Tôi ở nước ngoài, có hai quốc tịch là Việt Nam và Mỹ. Xin hỏi, tôi có thể mua đất và đứng tên tại Việt Nam được không? Nếu được thì hồ sơ,... Xem thêm »

Các trường hợp đấu giá và không đấu giá quyền sử dụng đất

Thực tế, nhiều cá nhân, tổ chức vì không nắm rõ quy định này nên giao đất mà không thông qua việc đấu giá (trong trường hợp bắt buộc phải đấu giá)... Xem thêm »

Đã có sổ đỏ, có được miễn, giảm tiền sử dụng đất?

Tháng 10/2014, gia đình tôi có chuyển 135,3m2 đất lúa sang đất ở. Theo văn bản thông báo nộp tiền sử dụng đất của chi cục thuế huyện Văn Quan: Diện tích tính... Xem thêm »