Tham gia bảo hiểm 40 năm, mắc bệnh hiểm nghèo có được rút BHXH 1 lần?

Bảo hiểm xã hội Việt Nam giải đáp thắc bạn đọc liên quan đến cách thanh toán bảo hiểm xã hội (BHXH) 1 lần khi mắc bệnh hiểm nghèo.

Bạn đọc hỏi: Mẹ tôi tham gia BHXH được 40 năm, năm nay đã 60 tuổi, nhưng lại bị bệnh ung thư. Xin cho hỏi, mẹ tôi có thanh toán BHXH 1 lần được không, mẹ có đi giám định ở Hội đồng Giám định y khoa kết luận suy giảm khả năng lao động trên 81% – không tự phục vụ/không tự chăm sóc bản thân được. Giấy tờ này có thể thay cho tóm tắt bệnh án không?.

Vấn đề này, BHXH Việt Nam trả lời:

Tại Điều 4, Thông tư 59/2017/TT-BYT quy định các bệnh được hưởng chế độ bảo hiểm xã hội một lần gồm:

1. Ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS đồng thời không tự kiểm soát hoặc không tự thực hiện được các hoạt động đi lại, mặc quần áo, vệ sinh cá nhân và những việc khác phục vụ nhu cầu sinh hoạt cá nhân hằng ngày mà cần có người theo dõi, trợ giúp, chăm sóc hoàn toàn.

2. Các bệnh, tật ngoài các bệnh quy định tại khoản 1 Điều này có mức suy giảm khả năng lao động hoặc mức độ khuyết tật từ 81% trở lên và không tự kiểm soát hoặc không tự thực hiện được các hoạt động đi lại, mặc quần áo, vệ sinh cá nhân và những việc khác phục vụ nhu cầu sinh hoạt cá nhân hằng ngày mà cần có người theo dõi, trợ giúp, chăm sóc hoàn toàn.

Tại Tiết a4, Điểm 1.2.3, Khoản 1, Điều 6 Quyết định 166/QĐ-BHXH ngày 31-1-2019 quy định về thủ tục hồ sơ hưởng BHXH 1 lần đối với trường hợp bị mắc những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như: Ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS thì có thêm trích sao/tóm tắt hồ sơ bệnh án thể hiện tình trạng không tự phục vụ được;

Nếu bị mắc các bệnh khác thì thay bằng Biên bản giám định mức suy giảm khả năng lao động của Hội đồng Giám định y khoa thể hiện tình trạng suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên và không tự phục vụ được. Đề nghị bạn đối chiếu với quy định nêu trên để chuẩn bị hồ sơ đúng theo quy định.

Theo Báo Hànộimới



Tin liên quan

TIN TỨC CÙNG CHỦ ĐỀ

Những trường hợp nào được miễn, giảm tiền sử dụng đất, tiền thuê đất?

Xin luật sư cho hỏi, những trường hợp nào được miễn, giảm tiền sử dụng đất, tiền thuê đất? Xem thêm » 14/12/2019

Thủ tục, diện tích tách thửa tối thiểu ở Bình Dương?

Xin hỏi luật sư, tôi có căn nhà ở phường Tân Đông Hiệp, thị xã Dĩ An, Bình Dương với diện tích 256m2. Nay tôi muốn bán 156m2. Vậy khi tôi bán có... Xem thêm » 11/12/2019

Bố mẹ cho, tặng đất nhưng chưa có sổ đỏ có được miễn thuế?

Bố mẹ của tôi khai hoang 1 ha đất và trồng cà phê nhưng chưa làm thủ tục đề nghị cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (đất nằm trong quy hoạch... Xem thêm » 07/12/2019

Điều kiện, quy trình tách thửa ở Long An

Gia đình tôi ở Bến Lức, Long An hiện sở hữu một nền thổ cư 2.100m2 do mẹ tôi đứng tên. Hiện mẹ tôi muốn làm thủ tục tách thửa để chia lại... Xem thêm » 02/12/2019

Quy định sở hữu nhà đất của người Việt định cư ở nước ngoài

Tôi ở nước ngoài, có hai quốc tịch là Việt Nam và Mỹ. Xin hỏi, tôi có thể mua đất và đứng tên tại Việt Nam được không? Nếu được thì hồ sơ,... Xem thêm » 28/11/2019

Các trường hợp đấu giá và không đấu giá quyền sử dụng đất

Thực tế, nhiều cá nhân, tổ chức vì không nắm rõ quy định này nên giao đất mà không thông qua việc đấu giá (trong trường hợp bắt buộc phải đấu giá)... Xem thêm » 26/11/2019

Đã có sổ đỏ, có được miễn, giảm tiền sử dụng đất?

Tháng 10/2014, gia đình tôi có chuyển 135,3m2 đất lúa sang đất ở. Theo văn bản thông báo nộp tiền sử dụng đất của chi cục thuế huyện Văn Quan: Diện tích tính... Xem thêm » 25/11/2019

Làm gì để tránh rủi ro khi mua nhà đất thế chấp ngân hàng?

Mặc dù tiềm ẩn nhiều rủi ro, nhưng việc mua bán nhà đất thế chấp tại ngân hàng hiện nay khá phổ biến. Bằng cách này, người bán tránh được việc bị... Xem thêm » 23/11/2019

Các trường hợp được yêu cầu cấp đổi Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

Xin hỏi trường hợp nào người sử dụng đất có quyền yêu cầu cấp đổi Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất? Khi đó, trình tự thủ tục và chi phí như thế... Xem thêm » 22/11/2019

Thủ tục thêm tên người khác vào sổ hồng khi đang thế chấp ngân hàng

Năm 2015, tôi và anh trai được gia đình hỗ trợ mua cho một căn hô trả góp (sổ hồng do ngân hàng giữ) và trên sổ hồng do anh trai tôi đứng... Xem thêm » 16/11/2019

Ở nước ngoài, có được ủy quyền cho người thân quản lý nhà tại Việt Nam?

Vợ chồng tôi có một căn nhà ở Việt Nam và hiện tại chúng tôi đang định cư ở Mỹ. Xin hỏi, chúng tôi có cần phải ủy quyền cho người thân về... Xem thêm » 15/11/2019

Ưu và nhược điểm khi đăng tin mua bán nhà đất online

Hiện nay, với sự phát triển mạnh của Internet đã mở ra cơ hội lớn cho việc mua bán, kinh doanh nói chung và mua bán nhà nói riêng được diễn ra... Xem thêm » 14/11/2019

Mua đất nhiều năm không được cấp sổ, có nên khởi kiện?

Năm 2010 tôi có mua một mảnh đất tại một dự án ở Bình Dương. Tôi cùng 10 người khác có lên văn phòng công ty yêu cầu phải có sổ và công... Xem thêm » 13/11/2019

Thành lập sàn giao dịch bất động sản điều kiện cần và đủ các quy định pháp luật?

Bản sao có chứng thực giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp. Quy chế hoạt động của sàn giao dịch bất động sản. Danh sách và bản sao có chứng thực chứng chỉ... Xem thêm » 11/11/2019

Bán nhà đất, phải nộp những loại thuế phí nào?

Xin luật sư cho hỏi, khi bán nhà, đất thì người bán phải nộp những loại thuế, phí nào? Xem thêm » 08/11/2019

Người nước ngoài có được mua căn hộ từ cá nhân người Việt Nam?

Tôi có mua một căn chung cư đứng tên tôi tại Hà Nội. Chồng tôi là người Hàn Quốc. Xin hỏi, nếu sau này tôi muốn bán lại căn hộ này cho người... Xem thêm » 06/11/2019