Sổ đỏ nhà đất có thời hạn trong bao lâu?

Anh Trà (Hà Nam) mới mua 1 mảnh đất diện tích 168m2, trên sổ đỏ có ghi ở phần thời hạn sử dụng đất là lâu dài. Nhưng hàng xóm ngay sát đất của anh Trà lại nói thời hạn sử dụng đất trên sổ đỏ của nhà ông ấy là 50 năm, đến năm 2038 sẽ hết hạn. Tại sao lại có sự khác nhau như vậy?

Anh Trà thắc mắc thời hạn sử dụng lâu dài là như thế nào, có phải sẽ được sử dụng vĩnh viễn không hay giống như trường hợp của nhà hàng xóm? 

Thắc mắc của anh Trà được Luật sư Giáp Văn Đức – Hãng Luật TGS (Đoàn Luật sư TP Hà Nội) tư vấn như sau:

Để giải đáp thắc mắc của anh Trà, đầu tiên cần làm rõ khái niệm “Sổ đỏ” hay “Bìa đỏ” là gì? Theo quy định của pháp luật đất đai kể từ khi ra đời đến nay không có khái niệm nào về Sổ đỏ hoặc bìa đỏ, đây là chỉ cách gọi thông thường của người dân đối với Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp; một phần bởi vì ngoài bìa (trang 1) của Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất có màu đỏ.

Khoản 16 Điều 3 Luật đất đai 2013 có quy định: “Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất là chứng thư pháp lý để Nhà nước xác nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất hợp pháp của người có quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và quyền sở hữu tài sản khác gắn liền với đất”.

Tiếp theo, về vấn đề thời hạn sử dụng đất, thuật ngữ này được hiểu là khoảng thời gian mà người sử dụng đất được nhà nước giao đất, cho thuê đất để sử dụng vào mục đích cụ thể được ghi trong sổ đỏ. Nói cách khác, đây là một khoảng thời gian xác định để người sử dụng đất thực hiện các quyền và nghĩa vụ của người sở hữu đất. 

Tùy vào loại đất, mục đích sử dụng đất, đối tượng sử dụng đất mà thời hạn sử dụng đất sẽ là sử dụng ổn định lâu dài hoặc sử dụng có thời hạn. Đối với trường hợp của anh Trà thì đất đó là đất được sử dụng đất ổn định lâu dài, còn hàng xóm của anh thuộc vào trường hợp đất sử dụng có thời hạn. Việc trên sổ đỏ ghi thời hạn sử dụng đất là “lâu dài” có nghĩa anh Trà được ổn định sử dụng đất đó và thời hạn sử dụng đất không xác định trước thời gian chấm dứt quyền và nghĩa vụ của người sử dụng đất.

Tuy nhiên, anh Trà cần lưu ý, việc ghi trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thời hạn sử dụng đất lâu dài không có ý nghĩa anh sẽ được sử dụng đất vĩnh viễn mà nó chỉ có ý nghĩa đảm bảo cho việc sử dụng đất ổn định, lâu dài mà thôi. Theo thời gian, đất sử dụng ổn định lâu dài vẫn “có thể” bị thu hồi khi thuộc một trong các trường hợp Nhà nước thu hồi quyền sử dụng đất vì mục đích quốc phòng, an ninh; thu hồi đất để phát triển kinh tế – xã hội vì lợi ích quốc gia, công cộng; thu hồi đất do vi phạm pháp luật về đất đai; thu hồi đất do chấm dứt việc sử dụng đất theo pháp luật, tự nguyện trả lại đất, có nguy cơ đe dọa tính mạng con người. Trong trường hợp bị nhà nước thu hồi quyền sử dụng đất thì anh Trà sẽ được bồi thường, hỗ trợ theo quy định của pháp luật.

Luật sư Giáp Văn Đức (Luật TGS)



Tin liên quan

TIN TỨC CÙNG CHỦ ĐỀ

Bán nhà ở thuộc sở hữu nhà nước được thực hiện ra sao?

Hỏi: Tôi thuê một căn nhà nhà nước gần 20 năm nay. Gia đình tôi thuộc diện được mua nhà nhà nước theo Nghị định 60/CP trước đây, song chờ mãi vẫn chưa... Xem thêm » 18/12/2019

Cho chồng đứng tên chung sổ đỏ nhưng không có quyền sở hữu

Hỏi: Bố mẹ tôi dự định cho riêng tôi một mảnh đất rộng 200m2, tôi muốn cho chồng cùng đứng tên quyền sử dụng đất, tuy nhiên tôi có thắc mắc một số... Xem thêm » 18/12/2019

Có kê biên nhà đã bán cho người khác để trả nợ?

Hỏi: Tôi đã thực hiện thủ tục mua nhà ở với một người bạn hồi tháng 12/2015, hai bên đã ra công chứng hợp đồng mua bán nhà hoàn tất vào ngày 17/12/2015.... Xem thêm » 18/12/2019

Cha mẹ có quyền tước thừa kế nhà của con?

Hỏi: Cha mẹ tôi có hai người con và một căn nhà đã có sổ hồng. Nhưng cha mẹ tôi đã đến UBND phường lập di chúc để lại ngôi nhà cho một... Xem thêm » 18/12/2019

Cách phân biệt sổ trắng, sổ đỏ và sổ hồng

Sổ trắng, sổ đỏ và sổ hồng là cách gọi của người dân căn cứ vào màu bìa cứng của từng loại sổ. Vậy, ý nghĩa của từng loại sổ thế nào và... Xem thêm » 18/12/2019

Tôi không còn giữ quốc tịch Việt Nam, có được sở hữu đất?

Trước khi huỷ quốc tịch Việt Nam, tôi sở hữu một mảnh đất, đứng tên cùng vợ, nay tôi có còn quyền với tài sản này không? (Độc giả Nguyễn Quang Hào) Xem thêm » 23/10/2019

Tài sản của bố tôi, chú, bác ruột có quyền gì không?

Hỏi: Khi làm sổ đỏ mảnh đất đang ở, gia đình tôi có cần phải lấy xác nhận không xảy ra tranh chấp với người thân hay không? Xem thêm » 06/05/2019

Đất đang có người sử dụng có được giao cho người khác?

Hỏi: Năm 2000, gia đình tôi có ký giấy cho UBND xã mượn đất để xây dựng trường học, nhưng nay, UBND xã lại yêu cầu chúng tôi ký giấy để đăng ký... Xem thêm » 23/04/2019

Sổ đỏ đứng tên bố mẹ chồng, con dâu có quyền gì?

Hỏi: Chồng tôi là con trai út trong gia đình có 4 người con (ba gái, một trai). Bố chồng tôi đã mất cách đây 16 năm, hiện vợ chồng tôi đang sống... Xem thêm » 17/04/2019

Rủi ro pháp lý có thể gặp khi mua căn hộ hình thành trong tương lai

Khi mua một bất động sản hình thành trong tương lai, sẽ có một số rủi ro về mặt pháp lý mà bạn cần lường trước. Xem thêm » 02/04/2019

Nhà được tặng, trẻ em có thể đứng tên sổ đỏ?

Hỏi: Theo quy định của pháp luật, công dân bao nhiêu tuổi thì sẽ được đứng tên sổ đỏ? Khi được cho, tặng nhà đất, người dưới 18 tuổi sẽ sử dụng tài... Xem thêm » 23/03/2019

Sau khi nhận nhà, bao lâu được cấp giấy chứng nhận?

Kể từ ngày giao nhà cho người mua hoặc từ thời điểm bên mua đã thanh toán đủ tiền, chủ đầu tư dự án nhà chung cư có trách nhiệm làm thủ tục... Xem thêm » 18/12/2018

Có được tiếp tục ở nhà xã hội khi thu nhập tăng đột biến?

Hỏi: Tôi đang trả góp một căn nhà ở xã hội, dự án vẫn đang hoàn thiện nên tôi chưa được nhận nhà. Giả sử ngay lúc này công việc của tôi tiến... Xem thêm » 18/12/2018

Nhà đang thuê bị thế chấp ngân hàng phải làm sao?

Thời gian qua, nhiều bạn đọc gửi các câu hỏi phải xử lý ra sao khi bên cho thuê nhà mang giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đi thế chấp vay tiền... Xem thêm » 18/12/2018

Vẫn được hưởng thừa kế nhà dù không có tên trong di chúc

Hỏi: Do mắc bệnh hiểm nghèo nên anh rể tôi đã lập di chúc để lại tài sản là căn nhà cho vợ và các con. Nhưng em gái của anh ấy nói... Xem thêm » 18/12/2018

Chủ cũ đòi kiện, tôi có bị mất ngôi nhà đã mua không?

Hỏi: Bà ngoại tôi có một căn nhà tại đường Cao Văn Lầu, phường 1, quận 6, Tp.HCM và để cho vợ chồng dì tôi là bà Đặng Bạch Mai và ông Đỗ... Xem thêm » 18/12/2018