Quy định sở hữu nhà đất của người Việt định cư ở nước ngoài

Tôi ở nước ngoài, có hai quốc tịch là Việt Nam và Mỹ. Xin hỏi, tôi có thể mua đất và đứng tên tại Việt Nam được không? Nếu được thì hồ sơ, thủ tục như thế nào? Nhờ luật sư tư vấn giúp. Tôi chỉ có hộ chiếu, không có hộ khẩu. Xin cảm ơn.

minhnguyentpkd@...

Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Giám đốc Công ty Luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, Hà Nội trả lời:

Khoản 3 Điều 3 Luật Quốc tịch năm 2008 (sửa đổi bổ sung 2014) quy định:“Điều 3. Giải thích từ ngữ

3. Người Việt Nam định cư ở nước ngoài là công dân Việt Nam và người gốc Việt Nam cư trú, sinh sống lâu dài ở nước ngoài.”

Luật đất đai 2013  quy định tại điểm đ, khoản 1 điều 169 về người nhận quyền sử dụng đất:

Điều 169. Nhận quyền sử dụng đất

1. Người nhận quyền sử dụng đất được quy định như sau:

đ) Người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc diện được sở hữu nhà ở tại Việt Nam theo quy định của pháp luật về nhà ở được nhận chuyển quyền sử dụng đất ở thông qua hình thức mua, thuê mua, nhận thừa kế, nhận tặng cho nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở hoặc được nhận quyền sử dụng đất ở trong các dự án phát triển nhà ở.

Khoản 1 Điều 8 Luật Nhà ở 2014 quy định về điều kiện để được công nhận quyền sở hữu nhà ở đối với người Việt Nam định cư ở nước ngoài như sau:

Điều 8. Điều kiện được công nhận quyền sở hữu nhà ở

1. Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân trong nước; đối với người Việt Nam định cư ở nước ngoài thì phải được phép nhập cảnh vào Việt Nam; đối với tổ chức, cá nhân nước ngoài thì phải có đủ điều kiện quy định tại Điều 160 của Luật này.

Như vậy theo các quy định trên, người nước ngoài chỉ được nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất tại Việt Nam thông qua hình thức mua, thuê mua, nhận thừa kế, nhận tặng cho nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở hoặc được nhận quyền sử dụng đất ở trong các dự án phát triển nhà ở và với điều kiện bạn phải được phép nhập cảnh vào Việt Nam và đáp ứng các quy định tại Luật Nhà ở 2014.

 

minhnguyentpkd@...

Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Giám đốc Công ty Luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, Hà Nội trả lời:

Khoản 3 Điều 3 Luật Quốc tịch năm 2008 (sửa đổi bổ sung 2014) quy định:“Điều 3. Giải thích từ ngữ

3. Người Việt Nam định cư ở nước ngoài là công dân Việt Nam và người gốc Việt Nam cư trú, sinh sống lâu dài ở nước ngoài.”

Luật đất đai 2013  quy định tại điểm đ, khoản 1 điều 169 về người nhận quyền sử dụng đất:

Điều 169. Nhận quyền sử dụng đất

1. Người nhận quyền sử dụng đất được quy định như sau:

đ) Người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc diện được sở hữu nhà ở tại Việt Nam theo quy định của pháp luật về nhà ở được nhận chuyển quyền sử dụng đất ở thông qua hình thức mua, thuê mua, nhận thừa kế, nhận tặng cho nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở hoặc được nhận quyền sử dụng đất ở trong các dự án phát triển nhà ở.

Khoản 1 Điều 8 Luật Nhà ở 2014 quy định về điều kiện để được công nhận quyền sở hữu nhà ở đối với người Việt Nam định cư ở nước ngoài như sau:

Điều 8. Điều kiện được công nhận quyền sở hữu nhà ở

1. Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân trong nước; đối với người Việt Nam định cư ở nước ngoài thì phải được phép nhập cảnh vào Việt Nam; đối với tổ chức, cá nhân nước ngoài thì phải có đủ điều kiện quy định tại Điều 160 của Luật này.

Như vậy theo các quy định trên, người nước ngoài chỉ được nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất tại Việt Nam thông qua hình thức mua, thuê mua, nhận thừa kế, nhận tặng cho nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở hoặc được nhận quyền sử dụng đất ở trong các dự án phát triển nhà ở và với điều kiện bạn phải được phép nhập cảnh vào Việt Nam và đáp ứng các quy định tại Luật Nhà ở 2014.

 


Tin liên quan

TIN TỨC CÙNG CHỦ ĐỀ

Nhà thầu tách từ công ty mẹ, đánh giá năng lực thế nào?

Trường hợp nhà thầu tham dự thầu được tách ra từ công ty mẹ thì nhà thầu này được kế thừa một phần năng lực, kinh nghiệm của công ty mẹ trong phạm... Xem thêm »

Lương hưu sẽ được tính như thế nào khi chuyển sang đóng BHXH mức thấp hơn?

Bạn đọc hỏi: Trước đây tôi làm công việc có phụ cấp độc hại nên đóng bảo hiểm xã hội (BHXH) ở mức cao, hiện tôi chuyển sang làm việc ở công ty... Xem thêm »

Quy định về khiếu nại lần đầu và lần thứ hai

Chính phủ đã ban hành Nghị định số 124/2020/NĐ-CP quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật Khiếu nại, trong đó quy định việc khiếu nại lần đầu... Xem thêm »

Những trường hợp nào được miễn, giảm tiền sử dụng đất, tiền thuê đất?

Xin luật sư cho hỏi, những trường hợp nào được miễn, giảm tiền sử dụng đất, tiền thuê đất? Xem thêm »

Thủ tục, diện tích tách thửa tối thiểu ở Bình Dương?

Xin hỏi luật sư, tôi có căn nhà ở phường Tân Đông Hiệp, thị xã Dĩ An, Bình Dương với diện tích 256m2. Nay tôi muốn bán 156m2. Vậy khi tôi bán có... Xem thêm »

Bố mẹ cho, tặng đất nhưng chưa có sổ đỏ có được miễn thuế?

Bố mẹ của tôi khai hoang 1 ha đất và trồng cà phê nhưng chưa làm thủ tục đề nghị cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (đất nằm trong quy hoạch... Xem thêm »

Điều kiện, quy trình tách thửa ở Long An

Gia đình tôi ở Bến Lức, Long An hiện sở hữu một nền thổ cư 2.100m2 do mẹ tôi đứng tên. Hiện mẹ tôi muốn làm thủ tục tách thửa để chia lại... Xem thêm »

Các trường hợp đấu giá và không đấu giá quyền sử dụng đất

Thực tế, nhiều cá nhân, tổ chức vì không nắm rõ quy định này nên giao đất mà không thông qua việc đấu giá (trong trường hợp bắt buộc phải đấu giá)... Xem thêm »

Đã có sổ đỏ, có được miễn, giảm tiền sử dụng đất?

Tháng 10/2014, gia đình tôi có chuyển 135,3m2 đất lúa sang đất ở. Theo văn bản thông báo nộp tiền sử dụng đất của chi cục thuế huyện Văn Quan: Diện tích tính... Xem thêm »

Làm gì để tránh rủi ro khi mua nhà đất thế chấp ngân hàng?

Mặc dù tiềm ẩn nhiều rủi ro, nhưng việc mua bán nhà đất thế chấp tại ngân hàng hiện nay khá phổ biến. Bằng cách này, người bán tránh được việc bị... Xem thêm »