Khi nào mẹ chồng bán đất cần phải xin chữ ký của con dâu?

Theo quy định của pháp luật, người sử dụng đất hợp pháp có quyền chuyển nhượng, tặng cho, thế chấp, cho thuê, góp vốn bằng quyền sử dụng đất. Tuy nhiên, vẫn có trường hợp ngoại lệ mẹ chồng dù có quyền sử dụng đất hợp pháp nhưng khi muốn bán vẫn phải hỏi ý kiến và xin chữ ký đồng thuận của con dâu như sau.

Vợ chồng chị May (Quận 7, TP.HCM) hiện đang sống cùng bố mẹ chồng trên mảnh đất đã được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng, sổ đỏ đất mang tên của hộ gia đình. Nay mẹ chồng chị Mai (Bà X.) muốn bán mảnh đất này cho người khác, vậy bà có cần xin chữ ký của con trai và con dâu là chị May hay không?

một bàn tay cầm sổ đỏ đất, một bàn tay cầm các giấy tờ

Mẹ chồng bán đất có cần xin chữ ký của con dâu không? Ảnh minh họa: Internet

Theo thông tin chị May cung cấp, sổ đỏ mảnh đất mà mẹ chồng chị định bán đứng tên hộ gia đình, tức là tất cả những người có tên trong sổ hộ khẩu gia đình không phân biệt đã thành niên hay chưa đều có quyền sở hữu, sử dụng đối với tài sản được ghi trên giấy chứng nhận. 

Mặt khác, Khoản 5 Điều 14 Thông tư 02/2015/TT-BTNMT quy định: “Người có tên trên Giấy chứng nhận hoặc người được ủy quyền theo quy định của pháp luật về dân sự quy định tại Khoản 1 Điều 64 của Nghị định số 43/2014/NĐ-CP chỉ được thực hiện việc ký hợp đồng, văn bản giao dịch về quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất khi đã được các thành viên trong hộ gia đình sử dụng đất đồng ý bằng văn bản và văn bản đó đã được công chứng hoặc chứng thực theo quy định của pháp luật”.

Căn cứ theo quy định trên, việc chuyển nhượng đất của hộ gia đình phải có sự đồng ý từ tất cả các thành viên của hộ gia đình. Đồng thời, sự đồng ý này phải được thể hiện bằng văn bản có công chứng hoặc chứng thực để đảm bảo tính pháp lý. Lưu ý, thành viên của hộ gia đình bao gồm tất cả những người có quan hệ hôn nhân, huyết thống, nuôi dưỡng theo quy định của pháp luật về hôn nhân và gia đình, đang sống chung và có quyền sử dụng đấy đất chung tại thời điểm cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Như vậy, nếu tại thời điểm cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất mà trong hộ gia đình bà X. có bao gồm vợ chồng chị May đang sinh sống và sử dụng đất thì khi muốn bán đất đó cho người khác, bà X. phải được sự đồng ý và có chữ ký chấp thuận của cả con trai và con dâu là chị May. 

Linh Phương (TH)



Tin liên quan

TIN TỨC CÙNG CHỦ ĐỀ

Làm sao để giữ lại căn nhà thừa kế?

Hỏi: Gia đình tôi có 6 anh chị em, được thừa kế căn nhà do mẹ qua đời để lại (không có di chúc). Hiện tại, cha tôi và người em út đang... Xem thêm » 18/12/2019

Có được bán nhà thuộc sở hữu riêng?

Hỏi: Sinh thời, bố mẹ tôi có mua một căn nhà cho 4 anh chị em tôi ở. Năm 2006, tôi ra xã làm giấy tờ để đứng tên tôi sở hữu nhà.... Xem thêm » 18/12/2019

Cho chồng đứng tên chung sổ đỏ nhưng không có quyền sở hữu

Hỏi: Bố mẹ tôi dự định cho riêng tôi một mảnh đất rộng 200m2, tôi muốn cho chồng cùng đứng tên quyền sử dụng đất, tuy nhiên tôi có thắc mắc một số... Xem thêm » 18/12/2019

Có kê biên nhà đã bán cho người khác để trả nợ?

Hỏi: Tôi đã thực hiện thủ tục mua nhà ở với một người bạn hồi tháng 12/2015, hai bên đã ra công chứng hợp đồng mua bán nhà hoàn tất vào ngày 17/12/2015.... Xem thêm » 18/12/2019

Cách phân biệt sổ trắng, sổ đỏ và sổ hồng

Sổ trắng, sổ đỏ và sổ hồng là cách gọi của người dân căn cứ vào màu bìa cứng của từng loại sổ. Vậy, ý nghĩa của từng loại sổ thế nào và... Xem thêm » 18/12/2019

Tài sản của bố tôi, chú, bác ruột có quyền gì không?

Hỏi: Khi làm sổ đỏ mảnh đất đang ở, gia đình tôi có cần phải lấy xác nhận không xảy ra tranh chấp với người thân hay không? Xem thêm » 06/05/2019

Đất đang có người sử dụng có được giao cho người khác?

Hỏi: Năm 2000, gia đình tôi có ký giấy cho UBND xã mượn đất để xây dựng trường học, nhưng nay, UBND xã lại yêu cầu chúng tôi ký giấy để đăng ký... Xem thêm » 23/04/2019

Sổ đỏ đứng tên bố mẹ chồng, con dâu có quyền gì?

Hỏi: Chồng tôi là con trai út trong gia đình có 4 người con (ba gái, một trai). Bố chồng tôi đã mất cách đây 16 năm, hiện vợ chồng tôi đang sống... Xem thêm » 17/04/2019

Rủi ro pháp lý có thể gặp khi mua căn hộ hình thành trong tương lai

Khi mua một bất động sản hình thành trong tương lai, sẽ có một số rủi ro về mặt pháp lý mà bạn cần lường trước. Xem thêm » 02/04/2019

Có được tiếp tục ở nhà xã hội khi thu nhập tăng đột biến?

Hỏi: Tôi đang trả góp một căn nhà ở xã hội, dự án vẫn đang hoàn thiện nên tôi chưa được nhận nhà. Giả sử ngay lúc này công việc của tôi tiến... Xem thêm » 18/12/2018

Nhà đang thuê bị thế chấp ngân hàng phải làm sao?

Thời gian qua, nhiều bạn đọc gửi các câu hỏi phải xử lý ra sao khi bên cho thuê nhà mang giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đi thế chấp vay tiền... Xem thêm » 18/12/2018

Vợ có được một mình đứng tên mua nhà làm tài sản riêng không?

Hỏi: Tôi muốn mua một căn nhà do chỉ mình tôi đứng tên vì tôi dùng tiền của tôi để mua, chồng không đóng góp gì. Vậy xin hỏi tôi phải làm thế... Xem thêm » 18/12/2018

Có phải hỏi chồng cũ khi bán căn nhà từng ở chung?

Hỏi: Tôi nợ chồng cũ 15 cây vàng, tương đương giá trị của nửa căn nhà. Trả được 9 cây thì tôi hết tiền và được anh xóa nợ. Giờ tôi muốn bán... Xem thêm » 18/12/2018

Vẫn được hưởng thừa kế nhà dù không có tên trong di chúc

Hỏi: Do mắc bệnh hiểm nghèo nên anh rể tôi đã lập di chúc để lại tài sản là căn nhà cho vợ và các con. Nhưng em gái của anh ấy nói... Xem thêm » 18/12/2018

Chủ cũ đòi kiện, tôi có bị mất ngôi nhà đã mua không?

Hỏi: Bà ngoại tôi có một căn nhà tại đường Cao Văn Lầu, phường 1, quận 6, Tp.HCM và để cho vợ chồng dì tôi là bà Đặng Bạch Mai và ông Đỗ... Xem thêm » 18/12/2018

Sau khi kết hôn có được đứng tên sổ đỏ một mình không?

Hỏi: Tôi đã đăng ký kết hôn, hiện có mua được một mảnh đất nhưng chỉ muốn đứng tên một mình tôi. Vợ tôi cũng đã đồng ý để tôi đứng tên một... Xem thêm » 18/12/2018