Hai trường hợp được xét nâng ngạch công chức

Ông Nguyễn Việt Hậu công tác tại Ban Tiếp công dân thành phố Cần Thơ, ngạch Chuyên viên, hệ số 4,32. Sau khi nghiên cứu điều kiện xét nâng ngạch tại công văn của Sở Nội vụ, ông thấy bản thân có đủ điều kiện. Ông Hậu đã làm hồ sơ và được cơ quan đồng ý và có văn bản gửi Sở Nội vụ xem xét.

Tuy nhiên theo trả lời của Sở Nội vụ: “Căn cứ vào danh mục vị trí việc làm của công chức được phê duyệt tại Quyết định số 2079/QĐ-BNV ngày 31-12-2015 của Bộ trưởng Bộ Nội vụ phê duyệt danh mục vị trí việc làm trong các cơ quan, tổ chức hành chính của thành phố Cần Thơ, Khoản 3 Điều 31 Nghị định số 138/2020/NĐ-CP ngày 27-11-2020 của Chính phủ quy định về tuyển dụng, sử dụng và quản lý công chức, Sở Nội vụ chưa đủ cơ sở để trình UBND thành phố xét nâng ngạch công chức từ chuyên viên lên chuyên viên chính đối với vị trí việc làm là Tiếp công dân (tại Phụ lục 1 Quyết định số 2079/QĐ-BNV ngày 31-12-2015).

Ông Hậu đề nghị cơ quan chức năng giải đáp, khi nào ông được xét nâng ngạch từ chuyên viên lên chuyên viên chính?

Về vấn đề này, Bộ Nội vụ trả lời như sau:

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 31 Nghị định số 138/2020/NĐ-CP ngày 27-11-2020 của Chính phủ quy định về tuyển dụng, sử dụng và quản lý công chức thì công chức đáp ứng đủ tiêu chuẩn, điều kiện quy định được xét nâng ngạch công chức trong các trường hợp sau đây:

– Có thành tích xuất sắc trong hoạt động công vụ trong thời gian giữ ngạch công chức hiện giữ, được cấp có thẩm quyền công nhận.

– Được bổ nhiệm giữ chức vụ lãnh đạo, quản lý gắn với yêu cầu của vị trí việc làm.

Theo Báo Hànộimới



Tin liên quan

TIN TỨC CÙNG CHỦ ĐỀ

Những quy định mới nhất về kỷ luật lao động từ năm 2021

Bạn đọc hỏi: Những điểm mới nào trong Bộ Luật Lao động (sửa đổi) mà người lao động cần lưu ý? Đại diện công nhân, lao động tại một buổi đối thoại về... Xem thêm » 10/01/2021

Xử lý người kê khai tài sản, thu nhập không trung thực

Nghị định số 130/2020/NĐ-CP của Chính phủ về kiểm soát tài sản, thu nhập của người có chức vụ, quyền hạn trong cơ quan, tổ chức, đơn vị đã đề cập đến việc... Xem thêm » 15/12/2020

Thôi việc trước khi sinh con có được hưởng chế độ thai sản?

Bà Thu Ngọc (Đồng Nai) đóng bảo hiểm xã hội (BHXH) từ tháng 1-2019 đến hết tháng 3-2020. Tháng 4-2020, bà xin nghỉ việc. Bà Ngọc đang mang thai và chuẩn bị sinh con.... Xem thêm » 08/12/2020

Hướng dẫn hộ kinh doanh khai, nộp thuế khoán năm 2021

Cục Thuế thành phố Hà Nội vừa có hướng dẫn khai, nộp thuế đối với hộ kinh doanh nộp thuế theo phương pháp khoán năm 2021. Theo đó, mức thu đối với hộ... Xem thêm » 06/12/2020

Chuyển lĩnh lương hưu từ trực tiếp sang thẻ ATM thế nào?

Ông Nguyễn Như Dương (Hà Nội) hỏi: Bố tôi do sức khỏe yếu nên hằng tháng không đi lĩnh lương hưu được và muốn chuyển sang lĩnh qua thẻ ATM, vậy tôi có... Xem thêm » 02/12/2020

Hồ sơ nhà bị thất lạc, tính giá bồi thường thế nào?

Ông Lê Đình Lực (Hà Nội) hỏi, khi Nhà nước thu hồi đất, trường hợp nhà, công trình đã sử dụng quá lâu, hồ sơ thất lạc, không xác định được "thời gian... Xem thêm » 02/12/2020

Vợ có được chia tài sản khi ly hôn nếu ở nhà nội trợ?

Luật sư nhận định, dù vợ chỉ ở nhà nội trợ thì các tài sản hình thành trong thời kỳ hôn nhân vẫn được tính là tài sản chung của vợ chồng. Luật... Xem thêm » 02/12/2020

Hạng rủi ro tín dụng khác với nhóm nợ xấu

Ông Lại Văn Thùy có tra cứu lịch sử tín dụng của ông trên Trung tâm Thông tin tín dụng quốc gia Việt Nam (CIC) thì thấy hiển thị ở mức độ 6.... Xem thêm » 02/12/2020

Tin nhắn có nội dung nhắc nhở về một sự kiện có được coi là tin rác không?

Bạn đọc hỏi: Những tin nhắn có nội hàm là quảng cáo nhưng không thể hiện dưới dạng giới thiệu sản phẩm, hàng hóa... thì có bị coi là tin nhắn rác? Cụ... Xem thêm » 02/12/2020

Người lao động có thể thỏa thuận nghỉ phép gộp tối đa 3 năm một lần

Từ 1-1-2021, có nhiều điểm mới trong quy định về ngày nghỉ phép hằng năm của người lao động tại Bộ luật Lao động 2019 sẽ chính thức có hiệu lực. Cụ thể:... Xem thêm » 02/12/2020

Nhà giáo trực tiếp giảng dạy được hưởng phụ cấp 40%

Bà Lê Quỳnh Trang (Quảng Ninh) hỏi, khoa sư phạm chuyển thành bộ môn sư phạm nhưng vẫn quản lý ngành đào tạo về giáo viên thì những người thuộc bộ môn sư... Xem thêm » 02/12/2020

Phân biệt giữa trợ cấp mất việc và trợ cấp thôi việc

Từ ngày 1-1-2021, nhiều quy định của Luật Lao động năm 2019 bắt đầu có hiệu lực. Trong đó có quy định về trường hợp người lao động nhận trợ cấp mất việc... Xem thêm » 02/12/2020

Nhà thầu tách từ công ty mẹ, đánh giá năng lực thế nào?

Trường hợp nhà thầu tham dự thầu được tách ra từ công ty mẹ thì nhà thầu này được kế thừa một phần năng lực, kinh nghiệm của công ty mẹ trong phạm... Xem thêm » 02/12/2020

Lương hưu sẽ được tính như thế nào khi chuyển sang đóng BHXH mức thấp hơn?

Bạn đọc hỏi: Trước đây tôi làm công việc có phụ cấp độc hại nên đóng bảo hiểm xã hội (BHXH) ở mức cao, hiện tôi chuyển sang làm việc ở công ty... Xem thêm » 02/12/2020

Những trường hợp nào được miễn, giảm tiền sử dụng đất, tiền thuê đất?

Xin luật sư cho hỏi, những trường hợp nào được miễn, giảm tiền sử dụng đất, tiền thuê đất? Xem thêm » 14/12/2019

Thủ tục, diện tích tách thửa tối thiểu ở Bình Dương?

Xin hỏi luật sư, tôi có căn nhà ở phường Tân Đông Hiệp, thị xã Dĩ An, Bình Dương với diện tích 256m2. Nay tôi muốn bán 156m2. Vậy khi tôi bán có... Xem thêm » 11/12/2019