Điều kiện tách thửa đất có nhà ở tại Củ Chi, TP.HCM

Hiện tôi muốn làm thủ tục tách thửa cho thửa đất trên thành 2 thửa với diện tích như sau: Thửa 1 đất trống: diện tích là 5 x 18 m2, và thửa 2 (có nhà) là 7 x 18 m2. Tôi đã nộp đầy đủ hồ sơ tại Văn phòng đăng ký đất đai huyện Củ Chi nhưng Văn phòng trả lại hồ sơ với lý do đường giao thông trước nhà tôi chỉ rộng 3m nên không đủ điều kiện để tách thửa. Xin hỏi là diện tích nhà tôi có đủ điều kiện tách thửa không? Xin cảm ơn rất nhiều.

Hình minh họa

Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Giám đốc Công ty Luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, Hà Nội tư vấn:

Theo quy định của Luật Đất đai, Căn cứ vào quỹ đất của địa phương và quy hoạch phát triển nông thôn đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt, Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định hạn mức đất giao cho mỗi hộ gia đình, cá nhân để làm nhà ở tại nông thôn; diện tích tối thiểu được tách thửa đối với đất ở phù hợp với điều kiện và tập quán tại địa phương.

UBND cấp tỉnh quy định diện tích tối thiểu được phép tách thửa đối với từng loại đất cho phù hợp với điều kiện cụ thể của địa phương.

 Ngày 05/12/2017 UBND TP Hồ Chí Minh đã ban hành quyết định số 60/2017/QĐ-UBND thay thế cho quyết định Quyết định 33/2014 quy định về diện tích tối thiểu được tách thửa trên địa bàn thành phố. Theo đó, điều kiện được tách thửa đất quy định tại quyết định này như sau:

1. Thửa đất đã được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất theo quy định của Luật Đất đai;

2. Việc tách thửa đất phải đảm bảo quyền sử dụng hạn chế đối với thửa đất liền kề theo quy định tại Điều 171, Luật Đất đai;

3. Thửa đất hình thành và thửa đất còn lại sau khi tách thửa, hợp thửa, điều chỉnh ranh giữa các thửa đất phải đảm bảo diện tích tối thiểu theo quy định tại Quyết định này.

Như vậy, khi thực hiện tách thửa, bạn phải có giấy chứng nhận quyền sử dụng, thửa đất của bạn phải phù hợp với quy hoạch phát triển nông thôn, đảm bảo quyền sử dụng hạn chế đối với thửa đất liền kề và phải đáp ứng được quy định về diện tích tối thiểu tách thửa khu vực địa phương của bạn.

Theo quy định tại Điều 5 Quyết định này, diện tích tối thiểu tách thửa khu vực Củ Chi tối thiểu 80m2 và chiều rộng mặt tiền thửa đất không nhỏ hơn 05 mét.

Về diện tích tối thiểu tách thửa là thửa đất sau khi tách thửa phải có diện tích lớn hơn 80 m2 và chiều rộng mặt tiền thửa đất lơn hơn 5m. Thửa đất nhà bạn chỉ rộng 3m do vậy không đáp ứng được điều kiện tách thửa và Văn phòng đăng ký đất đai trả hồ sơ là đúng quy định của pháp luật.



Tin liên quan

TIN TỨC CÙNG CHỦ ĐỀ

Người nước ngoài mua nhà ở Việt Nam và những điều cần biết

 Hiện tại, có rất nhiều người tìm hiểu về việc người nước ngoài mua nhà ở Việt Nam. Liệu điều này có thực hiện được hay không? Có những khó khăn gì? Nếu... Xem thêm »

Hỏi về bồi thường thu hồi đất khi giấy chứng nhận đã hết hạn

Năm 2007, Chủ tịch huyện đã cấp sổ xanh hợp thức hóa việc chuyển mục đích sử dụng đất cấy lúa sang đất trồng cây ăn quả lâu năm (vườn ao chuồng) cho... Xem thêm »

Phân loại nhà ở – hợp thức hóa trong luật và ý nghĩa với thực tiễn cuộc sống

Luật nhà ở 2014, Luật Xây dựng 2014 ra đời và áp dụng trong thực tiễn cuộc sống. Luật giúp công dân hiểu quyền và nghĩa vụ của mình với nhà nước. Trong... Xem thêm »

Quy định xử phạt xây dựng sai phép nhà ở nông thôn?

Nhưng theo Nghị định 139/2017/NĐ-CP thì chỉ quy định xử phạt đối với hành vi xây dựng sai phép đối với nhà ở riêng lẻ đô thị chứ không quy định nhà ở... Xem thêm »

Luật môi giới nhà đất và những điều cần biết năm 2020

 Môi giới nhà đất là một loại hình kinh được pháp luật công nhận. Người làm môi giới nhà đất cần phải nắm rõ nhiều điều, luật khác nhau. Không chỉ mang vai... Xem thêm »

Luật thừa kế đất đai không có di chúc mới nhất 2020

Luật thừa kế đất đai không có di chúc Xem thêm »

Tặng cho nhà đất không sang tên bị phạt thế nào?

Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Công ty luật TNHH Đức An trả lời: Đăng ký đất đai là bắt buộc đối với người sử dụng đất và người được giao đất để... Xem thêm »

Thi công công trình dân dụng, có yêu cầu về năng lực kiến trúc sư?

– Chỉ huy trưởng công trình: Tính từ ngày tốt nghiệp Kỹ sư xây dựng dân dụng đã từng chỉ huy trưởng ít nhất 1 công trình xây dựng dân dụng cấp III;... Xem thêm »

Căn cứ, định mức bồi thường tài sản khi có dự án đường đi qua?

Hình minh họa Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Giám đốc Công ty Luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, Hà Nội tư vấn: Theo quy định tại Luật Đất đai 2013 khoản 12... Xem thêm »

Đất thổ cư có sổ đỏ không- cập nhật những quy định mới năm 2020

Đất thổ cư có sổ đỏ không? Là câu hỏi nhiều công dân thắc mắc khi sở hữu đất đai. Theo quy đinh mới nhất 2020 của Luật thì đất thổ cư và... Xem thêm »