Điều kiện để người nước ngoài cho thuê lại căn hộ?

Hỏi: Tôi có một người bạn quốc tịch Nhật Bản có ý định mua căn hộ tại Việt Nam. Chủ đầu tư dự án có căn hộ này cho biết, vì họ chỉ được thuê đất 50 năm theo chủ trương của Nhà nước nên nếu mua nhà, bạn tôi sẽ không được ký hợp đồng mua bán mà chỉ được ký hợp đồng cho thuê.

Theo đó, bạn tôi sẽ được thuê căn hộ đó trong thời hạn thuê còn lại là 42 năm. Xin hỏi, nếu ký hợp đồng thuê căn hộ nói trên thì bạn của tôi có được phép cho người khác thuê lại khi không sử dụng không?

Nguyễn Thanh Vân (Tp.HCM)

cho thuê căn hộ

Người nước ngoài muốn cho thuê lại nhà ở phải có sự đồng ý của chủ đầu tư. Ảnh minh họa

Trả lời:

Điểm đ, Khoản 1, Điều 132 Luật Nhà ở 2014 có nêu quy định: "bên thuê nhà ở chỉ được cho thuê lại nhà ở khi có sự đồng ý của bên cho thuê nhà ở."

Theo quy định tại Khoản 4, Điều 28 Luật Kinh doanh bất động sản năm 2014 thì "bên thuê nhà được cho thuê lại một phần hoặc toàn bộ nhà, công trình xây dựng nếu có thỏa thuận trong hợp đồng hoặc được bên cho thuê đồng ý bằng văn bản."

Đối chiếu với các quy định nói trên, trường hợp người bạn mang quốc tịch Nhật Bản của bà Vân sẽ được cho thuê lại nhà ở đã thuê của chủ đầu tư khi được chủ đầu tư chấp thuận bằng văn bản hoặc thể hiện trong hợp đồng ký kết giữa hai bên.

Bộ Xây dựng



Tin liên quan

TIN TỨC CÙNG CHỦ ĐỀ

Thành lập sàn giao dịch bất động sản điều kiện cần và đủ các quy định pháp luật?

Bản sao có chứng thực giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp. Quy chế hoạt động của sàn giao dịch bất động sản. Danh sách và bản sao có chứng thực chứng chỉ... Xem thêm »

Bán nhà đất, phải nộp những loại thuế phí nào?

Xin luật sư cho hỏi, khi bán nhà, đất thì người bán phải nộp những loại thuế, phí nào? Xem thêm »

Người nước ngoài có được mua căn hộ từ cá nhân người Việt Nam?

Tôi có mua một căn chung cư đứng tên tôi tại Hà Nội. Chồng tôi là người Hàn Quốc. Xin hỏi, nếu sau này tôi muốn bán lại căn hộ này cho người... Xem thêm »

Bồi thường đất ở, cây trồng khi có đường dây điện đi qua

Xin hỏi về quy định bồi thường, hỗ trợ cho nhà ở, cây trồng trong hành lang bảo vệ an toàn đường dây điện đi qua? Xem thêm »

Đốt vàng mã trong nhà chung cư có thể bị phạt tiền, truy cứu trách nhiệm hình sự

Thông tư 02/2016/TT-BXD về quy chế quản lý, sử dụng nhà chung cư của Bộ trưởng Bộ Xây dựng đã nghiêm cấm việc đốt vàng mã trong nhà chung cư, trừ địa... Xem thêm »

Trường hợp phải nộp tiền sử dụng đất khi làm sổ đỏ

Năm 2003, gia đình tôi làm thủ tục chuyển nhượng 1 lô đất ở và đã được UBND TP. Điện Biên Phủ lập hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất, trong đó... Xem thêm »

Chuyển đổi đất vườn sang đất ở, xây nhà trọ cho thuê

Gia đình tôi có mảnh đất với tổng diện tích 400m2 trong đó có 75m2 đất ở và 325m2 là đất vườn với thời hạn sử dụng lâu dài. Xem thêm »

Tôi có mất quyền sở hữu khi vợ một mình đứng tên sổ đỏ?

Khi tôi xây xong nhà, vợ tự làm giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đứng tên một mình cô ấy. (độc giả Triệu Văn Vấn) Xem thêm »

Tôi có được từ chối nhận nhà chung cư do không đúng thiết kế?

Tôi mua nhà chung cư, đóng tiền theo tiến độ xây dựng nhưng phát hiện căn hộ không giống với thiết kế ban đầu. (Độc giả Vũ Hưng) Xem thêm »

Tôi không còn giữ quốc tịch Việt Nam, có được sở hữu đất?

Trước khi huỷ quốc tịch Việt Nam, tôi sở hữu một mảnh đất, đứng tên cùng vợ, nay tôi có còn quyền với tài sản này không? (Độc giả Nguyễn Quang Hào) Xem thêm »