Đất đang trong diện quy hoạch có được tách thửa?

Xin luật sư tư vấn giúp, tôi nên để hộ ghép hay cùng e trai đồng đứng tên trên sổ đỏ thì khi bồi thường sẽ được chế độ bồi thường tốt hơn? Đây là mảnh đất duy nhất của gia đình tôi.

lionpc66@...

Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Giám đốc Công ty Luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, Hà Nội trả lời

Về tách thửa với đất đang trong diện quy hoạch chúng tôi tư vấn như sau:

Theo quy định tại Điều 49 Luật Đất đai 2013 sửa đổi bổ sung bởi Khoản 1 Điều 6 Luật sửa đổi, bổ sung một số Điều của 37 Luật có liên quan đến quy hoạch 2018 quy định về Thực hiện quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất như sau:

7. Trường hợp quy hoạch sử dụng đất đã được công bố mà chưa có kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện thì người sử dụng đất được tiếp tục sử dụng và được thực hiện các quyền của người sử dụng đất theo quy định của pháp luật

Trường hợp đã có kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện thì người sử dụng đất trong khu vực phải chuyển mục đích sử dụng đất và thu hồi đất theo kế hoạch được tiếp tục thực hiện các quyền của người sử dụng đất nhưng không được xây dựng mới nhà ở, công trình, trồng cây lâu năm; nếu người sử dụng đất có nhu cầu cải tạo, sửa chữa nhà ở, công trình hiện có thì phải được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép theo quy định của pháp luật.

Như vậy, theo quy định trên thì bạn chỉ được thực hiện quyền tách thửa đất trong trường hợp đất đã được công bố mà chưa có kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện. Như vậy, bạn đến phòng tài nguyên huyện để hỏi về kế hoạch sử dụng đất hàng năm của diện tích đất quy hoạch trên, nếu chưa có kế hoạch sử dụng đất hàng năm thì bạn nộp hồ sơ đề nghị tách thửa tại văn phòng đăng ký đất đai cấp huyện nơi có đất.

Về bồi thường về đất khi nhà nước thu hồi đất ở được quy định tại điều 79 Luật Đất đai 2013 và được hướng dẫn tại Điều 6 Nghị định 47/2014/NĐ-CP như sau:

Điều 79. Bồi thường về đất khi Nhà nước thu hồi đất ở

1. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất ở, người Việt Nam định cư ở nước ngoài đang sở hữu nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất tại Việt Nam mà có đủ điều kiện được bồi thường quy định tại Điều 75 của Luật này khi Nhà nước thu hồi đất thì được bồi thường như sau:

a) Trường hợp không còn đất ở, nhà ở nào khác trong địa bàn xã, phường, thị trấn nơi có đất thu hồi thì được bồi thường bằng đất ở hoặc nhà ở; trường hợp không có nhu cầu bồi thường bằng đất ở hoặc nhà ở thì Nhà nước bồi thường bằng tiền;

b) Trường hợp còn đất ở, nhà ở trong địa bàn xã, phường, thị trấn nơi có đất thu hồi thì được bồi thường bằng tiền. Đối với địa phương có điều kiện về quỹ đất ở thì được xem xét để bồi thường bằng đất ở.

2. Hộ gia đình, cá nhân khi Nhà nước thu hồi đất gắn liền với nhà ở phải di chuyển chỗ ở mà không đủ điều kiện được bồi thường về đất ở, nếu không có chỗ ở nào khác thì được Nhà nước bán, cho thuê, cho thuê mua nhà ở hoặc giao đất ở có thu tiền sử dụng đất.

3. Tổ chức kinh tế, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài đang sử dụng đất để thực hiện dự án xây dựng nhà ở khi Nhà nước thu hồi đất, nếu có đủ điều kiện được bồi thường quy định tại Điều 75 của Luật này thì được bồi thường về đất.

Việc bồi thường về đất khi Nhà nước thu hồi đất ở quy định tại Điều 79 của Luật Đất đai được thực hiện theo quy định sau đây: 

1. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất ở, người Việt Nam định cư ở nước ngoài đang sở hữu nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất tại Việt Nam khi Nhà nước thu hồi đất ở mà có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc đủ điều kiện để được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của pháp luật về đất đai thì việc bồi thường về đất được thực hiện như sau:

a) Trường hợp thu hồi hết đất ở hoặc phần diện tích đất ở còn lại sau thu hồi không đủ điều kiện để ở theo quy định của Ủy ban nhân dân cấp tỉnh mà hộ gia đình, cá nhân không còn đất ở, nhà ở nào khác trong địa bàn xã, phường, thị trấn nơi có đất ở thu hồi thì được bồi thường bằng đất ở hoặc nhà ở tái định cư;

b) Trường hợp thu hồi hết đất ở hoặc phần diện tích đất ở còn lại sau thu hồi không đủ điều kiện để ở theo quy định của Ủy ban nhân dân cấp tỉnh mà hộ gia đình, cá nhân còn đất ở, nhà ở khác trong địa bàn xã, phường, thị trấn nơi có đất ở thu hồi thì được bồi thường bằng tiền. Đối với địa phương có điều kiện về quỹ đất ở thì được xem xét để bồi thường bằng đất ở.

2. Trường hợp trong hộ gia đình quy định tại Khoản 1 Điều này mà trong hộ có nhiều thế hệ, nhiều cặp vợ chồng cùng chung sống trên một thửa đất ở thu hồi nếu đủ điều kiện để tách thành từng hộ gia đình riêng theo quy định của pháp luật về cư trú hoặc có nhiều hộ gia đình có chung quyền sử dụng một (01) thửa đất ở thu hồi thì UBND cấp tỉnh căn cứ vào quỹ đất ở, nhà ở tái định cư và tình thực tế tại địa phương quyết định mức đất ở, nhà ở tái định cư cho từng hộ gia đình.

Như vậy, theo các quy định trên thì trường hợp có nhiều hộ gia đình có chung quyền sử dụng một thửa đất ở thu hồi thì Ủy ban nhân dân cấp tỉnh căn cứ vào quỹ đất ở, nhà ở tái định cư và tình thực tế tại địa phương quyết định mức đất ở, nhà ở tái định cư cho từng hộ gia đình nếu đáp ứng đủ điều kiện bồi thường theo quy định.



Tin liên quan

TIN TỨC CÙNG CHỦ ĐỀ

Người nước ngoài mua nhà ở Việt Nam và những điều cần biết

 Hiện tại, có rất nhiều người tìm hiểu về việc người nước ngoài mua nhà ở Việt Nam. Liệu điều này có thực hiện được hay không? Có những khó khăn gì? Nếu... Xem thêm »

Hỏi về bồi thường thu hồi đất khi giấy chứng nhận đã hết hạn

Năm 2007, Chủ tịch huyện đã cấp sổ xanh hợp thức hóa việc chuyển mục đích sử dụng đất cấy lúa sang đất trồng cây ăn quả lâu năm (vườn ao chuồng) cho... Xem thêm »

Phân loại nhà ở – hợp thức hóa trong luật và ý nghĩa với thực tiễn cuộc sống

Luật nhà ở 2014, Luật Xây dựng 2014 ra đời và áp dụng trong thực tiễn cuộc sống. Luật giúp công dân hiểu quyền và nghĩa vụ của mình với nhà nước. Trong... Xem thêm »

Quy định xử phạt xây dựng sai phép nhà ở nông thôn?

Nhưng theo Nghị định 139/2017/NĐ-CP thì chỉ quy định xử phạt đối với hành vi xây dựng sai phép đối với nhà ở riêng lẻ đô thị chứ không quy định nhà ở... Xem thêm »

Luật môi giới nhà đất và những điều cần biết năm 2020

 Môi giới nhà đất là một loại hình kinh được pháp luật công nhận. Người làm môi giới nhà đất cần phải nắm rõ nhiều điều, luật khác nhau. Không chỉ mang vai... Xem thêm »

Luật thừa kế đất đai không có di chúc mới nhất 2020

Luật thừa kế đất đai không có di chúc Xem thêm »

Tặng cho nhà đất không sang tên bị phạt thế nào?

Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Công ty luật TNHH Đức An trả lời: Đăng ký đất đai là bắt buộc đối với người sử dụng đất và người được giao đất để... Xem thêm »

Thi công công trình dân dụng, có yêu cầu về năng lực kiến trúc sư?

– Chỉ huy trưởng công trình: Tính từ ngày tốt nghiệp Kỹ sư xây dựng dân dụng đã từng chỉ huy trưởng ít nhất 1 công trình xây dựng dân dụng cấp III;... Xem thêm »

Căn cứ, định mức bồi thường tài sản khi có dự án đường đi qua?

Hình minh họa Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Giám đốc Công ty Luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, Hà Nội tư vấn: Theo quy định tại Luật Đất đai 2013 khoản 12... Xem thêm »

Điều kiện tách thửa đất có nhà ở tại Củ Chi, TP.HCM

Hiện tôi muốn làm thủ tục tách thửa cho thửa đất trên thành 2 thửa với diện tích như sau: Thửa 1 đất trống: diện tích là 5 x 18 m2, và thửa 2... Xem thêm »