Đã có sổ đỏ, có được miễn, giảm tiền sử dụng đất?

Tháng 10/2014, gia đình tôi có chuyển 135,3m2 đất lúa sang đất ở. Theo văn bản thông báo nộp tiền sử dụng đất của chi cục thuế huyện Văn Quan: Diện tích tính tiền sử dụng đất: 135,3m2; Diện tích phải nộp tiền sử dụng đất: 135,3m2; Giá tính tiền sử dụng đất: 1,8 triệu đồng/m2. Tổng số tiền sử dụng đất phải nộp: 236,775 triệu đồng.

Với cách tính đó thì tôi không được giảm 50% tiền sử dụng đất trong hạn mức đất ở đối với hộ gia đình là đồng bào dân tộc thiểu số theo Nghị định số 45/2014/NĐ-CP.

Đến tháng 12/2019, gia đình tôi phải thanh toán số tiền 236,775 triệu đồng vì đã hết hạn nợ tiền chuyển đổi mục đích sử dụng đất.

Tháng 8/2019, tôi xuống Phòng Tài nguyên và Môi trường, Văn phòng Đăng ký sử dụng đất huyện Văn Quan hỏi về vấn đề này thì nhận được trả lời, vì lúc đó không biết theo Nghị định số 45/2014/NĐ-CP là được giảm nên đã làm thủ tục phải nộp 100% tiền chuyển đổi mục đích sử dụng đất.

Xin hỏi, nay gia đình tôi có còn được giảm 50% tiền chuyển đổi mục đích sử dụng đất nữa không? Nếu được thì tục như thế nào?

ông Trần Văn Thuận (Lạng Sơn)...

Chi cục Thuế khu vực IV trả lời vấn đề này như sau:

Tại Khoản 1 và Khoản 6, Điều 10 Nghị định số 45/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014 của Chính phủ về thu tiền sử dụng đất quy định:

“1. Hộ gia đình, cá nhân thuộc đối tượng được miễn hoặc giảm tiền sử dụng đất thì chỉ được miễn hoặc giảm một lần trong trường hợp: Được Nhà nước giao đất để làm nhà ở hoặc được phép chuyển mục đích sử dụng đất từ đất khác sang làm đất ở hoặc được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ở.

6. Người sử dụng đất chỉ được hưởng ưu đãi miễn, giảm tiền sử dụng đất sau khi thực hiện các thủ tục để được miễn, giảm theo quy định”.

Tại Điểm b, Khoản 2, Điều 15 Thông tư số 76/2014/TT-BTC ngày 16/6/2014 của Bộ Tài chính hướng dẫn một số điều của Nghị định số 45/2014/NĐ-CP quy định:

“2. Người sử dụng đất nộp hồ sơ để nghị miễn, giảm tiền sử dụng đất như sau:

b) Đối với hộ gia đình, cá nhân: Việc nộp hồ sơ xin miễn, giảm tiền sử dụng đất được thực hiện cùng với hồ sơ xin cấp Giấy chứng nhận, xin chuyển mục đích sử dụng đất đến Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất hoặc cơ quan tài nguyên và môi trường”.

Căn cứ Phiếu chuyển thông tin địa chính để xác định nghĩa vụ tài chính số 222/VPĐK ngày 8/12/2014 của Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất huyện Văn Quan chuyển đến Chi cục Thuế, tên người sử dụng đất bà Hoàng Thị Lộc.

Hồ sơ gồm:

- Đơn xin chuyển mục đích sử dụng đất ngày 12/8/2014;

- Đơn ghi nợ tiền sử dụng đất ngày 12/8/2014;

- Trích lục bản đồ địa chính ngày 15/8/2014;

- Biên bản thẩm định hồ sơ đất đai xin đăng ký biến động ngày 18/8/2014;

- Tờ khai tiền sử dụng đất mẫu số 01/TSDĐ ngày 14/10/2014;

- Tờ khai Lệ phí trước bạ nhà, đất mẫu số 01/LPTB ngày 14/10/2014’;

- Quyết định số 3441/QĐ-UBND ngày 15/10/2014 của UBND huyện Văn Quan quyết định về việc cho phép chuyển mục đích sử dụng đất;

- Đơn đăng ký, cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất Mẫu 04a/ĐK ngày 10/11/2014.

Không có văn bản đề nghị miễn, giảm tiền sử dụng đất.

Căn cứ các quy định nêu trên, hộ gia đình, cá nhân thuộc đối tượng được miễn, giảm tiền sử dụng đất chỉ được xem xét miễn, giảm tiền sử dụng đất một lần khi nộp hồ sơ xin miễn, giảm tiền sử dụng đất cùng với hồ sơ xin cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất theo quy định tại Khoản 6, Điều 10 Nghị định sổ 45/2014/NĐ-CP và Điểm b, Khoản 2, Điều 15 Thông tư số 76/2014/TT-BTC của Bộ Tài chính.

Trường hợp các hộ gia đình đã được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, không nộp hồ sơ xin miễn giảm tiền sử dụng đất cùng với hồ sơ xin cấp Giấy chứng nhận thì không được xem xét miễn giảm tiền sử dụng đất.

Đến thời điểm hiện tại hộ, gia đình ông Thuận đã được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, không nộp hồ sơ xin miễn, giảm tiền sử dụng đất cùng hồ sơ xin cấp Giấy chứng nhận thì không được xem xét miễn, giảm tiền sử dụng đất.

Nguồn: https://cafeland.vn/kien-thuc/da-co-so-do-co-duoc-mien-giam-tien-su-dung-dat-83976.html

TIN TỨC CÙNG CHỦ ĐỀ

Bồi thường đất ở, cây trồng khi có đường dây điện đi qua

Xin hỏi về quy định bồi thường, hỗ trợ cho nhà ở, cây trồng trong hành lang bảo vệ an toàn đường dây điện đi qua? Xem thêm »

Đốt vàng mã trong nhà chung cư có thể bị phạt tiền, truy cứu trách nhiệm hình sự

Thông tư 02/2016/TT-BXD về quy chế quản lý, sử dụng nhà chung cư của Bộ trưởng Bộ Xây dựng đã nghiêm cấm việc đốt vàng mã trong nhà chung cư, trừ địa... Xem thêm »

Trường hợp phải nộp tiền sử dụng đất khi làm sổ đỏ

Năm 2003, gia đình tôi làm thủ tục chuyển nhượng 1 lô đất ở và đã được UBND TP. Điện Biên Phủ lập hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất, trong đó... Xem thêm »

Chuyển đổi đất vườn sang đất ở, xây nhà trọ cho thuê

Gia đình tôi có mảnh đất với tổng diện tích 400m2 trong đó có 75m2 đất ở và 325m2 là đất vườn với thời hạn sử dụng lâu dài. Xem thêm »

Tôi có mất quyền sở hữu khi vợ một mình đứng tên sổ đỏ?

Khi tôi xây xong nhà, vợ tự làm giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đứng tên một mình cô ấy. (độc giả Triệu Văn Vấn) Xem thêm »

Tôi có được từ chối nhận nhà chung cư do không đúng thiết kế?

Tôi mua nhà chung cư, đóng tiền theo tiến độ xây dựng nhưng phát hiện căn hộ không giống với thiết kế ban đầu. (Độc giả Vũ Hưng) Xem thêm »

Tôi không còn giữ quốc tịch Việt Nam, có được sở hữu đất?

Trước khi huỷ quốc tịch Việt Nam, tôi sở hữu một mảnh đất, đứng tên cùng vợ, nay tôi có còn quyền với tài sản này không? (Độc giả Nguyễn Quang Hào) Xem thêm »

Thủ tục xin cấp giấy phép xây dựng trường học

Tôi đang có khu đất đứng tên công ty của tôi diện tích khoảng 4.000m2, đã được cơ quan có chức năng cấp Giấy chứng nhận QSDĐ với mục đích sử dụng là... Xem thêm »

Thắc mắc về tách thửa đất thành nhiều lô để bán

Nhà tôi có 1.000m2 đất thổ cư, mặt tiền đường hiện hữu, đất do cha ông để lại. Tôi có xin chính quyền địa phương tách ra 10 lô, mỗi lô 100m2. Xem thêm »

Nhà dưới 30m2 vẫn được “sang tên” chủ sở hữu nếu đã có “sổ đỏ”

Bạn đọc hỏi: Tôi được biết, quy định hiện nay là đất có diện tích từ 30m2 trở lên mới được cấp sổ đỏ. Hiện, gia đình tôi đang định mua căn nhà... Xem thêm »