Có cần đăng ký kinh doanh cho thuê nhà trọ?

Cá nhân, hộ gia đình cho thuê nhà trọ có cần phải đăng ký kinh doanh hay không theo quy định của pháp luật?

Cho thuê nhà trọ có cần phải đăng ký kinh doanh?

Theo khoản 1 Điều 3 Nghị định 39/2007/NĐ-CP, những hoạt động thương mại không cần đăng ký kinh doanh bao gồm:

  • Buôn bán rong (buôn bán dạo) là các hoạt động mua, bán không có địa điểm cố định (mua rong, bán rong hoặc vừa mua rong vừa bán rong), bao gồm cả việc nhận sách báo, tạp chí, văn hóa phẩm của các th­ương nhân đ­ược phép kinh doanh các sản phẩm này theo quy định của pháp luật để bán rong;
  • Buôn bán vặt là hoạt động mua bán những vật dụng nhỏ lẻ, có hoặc không có địa điểm cố định;
  • Bán quà vặt là hoạt động bán quà bánh, đồ ăn, n­ước uống (hàng nước) có hoặc không có địa điểm cố định;
  • Buôn chuyến là hoạt động mua hàng hóa từ nơi khác về theo từng chuyến để bán cho người mua buôn hoặc ng­ười bán lẻ;
  • Thực hiện các dịch vụ đánh giày, bán vé số, chữa khóa, sửa chữa xe, trông giữ xe, rửa xe, cắt tóc, vẽ tranh, chụp ảnh và các dịch vụ khác có hoặc không có địa điểm cố định;
  • Các hoạt động thương mại một cách độc lập, th­ường xuyên không phải đăng ký kinh doanh khác.

Theo nội dung quy định như trên, hình thức kinh doanh cho thuê nhà trọ không thuộc danh mục được miễn đăng ký kinh doanh. Do đó, cá nhân hay hộ kinh doanh nhà trọ phải thực hiện thủ tục đăng ký kinh doanh (không phụ thuộc vào quy mô và doanh thu).

co can dang ky kinh doanh cho thue nha tro

Cho thuê nhà trọ nên đăng ký kinh doanh dưới hình thức nào?

Theo quy định của Luật doanh nghiệp 2014 và nghị định 78/2015/NĐ-CP, hiện nay có 2 hình thức kinh doanh để lựa chọn bao gồm: Thành lập doanh nghiệp hoặc hộ kinh doanh. Tùy vào quy mô và nhu cầu mà bạn có thể lựa chọn loại hình phù hợp.

Nếu cho thuê nhà trọ với quy mô nhỏ, bạn nên đăng ký dưới hình thức hộ kinh doanh bởi đây là hình thức đơn giản, thủ tục đăng ký kinh doanh nhanh chóng và việc nộp thuế cũng không phức tạp như đối với hình thức doanh nghiệp.

Để đăng ký hộ kinh doanh cho thuê nhà trọ, phải đáp ứng các điều kiện:

  • Hộ kinh doanh do một cá nhân hoặc một nhóm người gồm các cá nhân là công dân Việt Nam đủ 18 tuổi trở lên.
  • Hộ kinh doanh cho thuê nhà trọ phải có năng lực hành vi dân sự đầy đủ, hoặc một hộ gia đình làm chủ.
  • Chỉ được đăng ký kinh doanh tại một địa điểm.
  • Sử dụng dưới 10 lao động để vận hành việc cho thuê nhà trọ.
  • Hộ kinh doanh chịu trách nhiệm bằng toàn bộ tài sản của mình đối với hoạt động kinh doanh.

Thủ tục đăng ký kinh doanh đối với hình thức hộ kinh doanh được tiến hành tại Phòng kế hoạch tổng hợp thuộc UBND quận, huyện. Trước khi đăng ký, bạn cần chuẩn bị một bộ hồ sơ theo quy định và nộp trực tiếp hoặc qua bưu điện đến cơ quan này để tiến hành thủ tục.

co can dang ky kinh doanh cho thue nha tro

Cho thuê nhà trọ mà không đăng ký kinh doanh bị phạt bao nhiêu?

Đối với hành vi cho thuê nhà trọ mà không đăng ký kinh doanh, đối tượng có thể bị xử phạt từ 2 - 5 triệu đồng theo quy định tại điều 6, Nghị định 185/2013/NĐ-CP, sửa đổi bổ sung bởi Nghị định 124/2015/NĐ-CP:

Điều 6. Hành vi vi phạm về hoạt động kinh doanh theo Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh.

1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi hoạt động kinh doanh không đúng địa điểm, trụ sở ghi trong Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh.

2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi hoạt động kinh doanh dưới hình thức hộ kinh doanh mà không có Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh theo quy định.

3. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi hoạt động kinh doanh dưới hình thức doanh nghiệp mà không có Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp theo quy định.

Như vậy, đối với những cá nhân, hộ gia đình kinh doanh cho thuê nhà trọ thì phải thực hiện đăng ký kinh doanh và có thể lựa chọn hình thức doanh nghiệp hoặc hộ kinh doanh theo nhu cầu và quy mô của mình.




Tin liên quan

TIN TỨC CÙNG CHỦ ĐỀ

Người nước ngoài có được mua căn hộ từ cá nhân người Việt Nam?

Tôi có mua một căn chung cư đứng tên tôi tại Hà Nội. Chồng tôi là người Hàn Quốc. Xin hỏi, nếu sau này tôi muốn bán lại căn hộ này cho người... Xem thêm »

Bồi thường đất ở, cây trồng khi có đường dây điện đi qua

Xin hỏi về quy định bồi thường, hỗ trợ cho nhà ở, cây trồng trong hành lang bảo vệ an toàn đường dây điện đi qua? Xem thêm »

Đốt vàng mã trong nhà chung cư có thể bị phạt tiền, truy cứu trách nhiệm hình sự

Thông tư 02/2016/TT-BXD về quy chế quản lý, sử dụng nhà chung cư của Bộ trưởng Bộ Xây dựng đã nghiêm cấm việc đốt vàng mã trong nhà chung cư, trừ địa... Xem thêm »

Trường hợp phải nộp tiền sử dụng đất khi làm sổ đỏ

Năm 2003, gia đình tôi làm thủ tục chuyển nhượng 1 lô đất ở và đã được UBND TP. Điện Biên Phủ lập hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất, trong đó... Xem thêm »

Chuyển đổi đất vườn sang đất ở, xây nhà trọ cho thuê

Gia đình tôi có mảnh đất với tổng diện tích 400m2 trong đó có 75m2 đất ở và 325m2 là đất vườn với thời hạn sử dụng lâu dài. Xem thêm »

Tôi có mất quyền sở hữu khi vợ một mình đứng tên sổ đỏ?

Khi tôi xây xong nhà, vợ tự làm giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đứng tên một mình cô ấy. (độc giả Triệu Văn Vấn) Xem thêm »

Tôi có được từ chối nhận nhà chung cư do không đúng thiết kế?

Tôi mua nhà chung cư, đóng tiền theo tiến độ xây dựng nhưng phát hiện căn hộ không giống với thiết kế ban đầu. (Độc giả Vũ Hưng) Xem thêm »

Tôi không còn giữ quốc tịch Việt Nam, có được sở hữu đất?

Trước khi huỷ quốc tịch Việt Nam, tôi sở hữu một mảnh đất, đứng tên cùng vợ, nay tôi có còn quyền với tài sản này không? (Độc giả Nguyễn Quang Hào) Xem thêm »

Thủ tục xin cấp giấy phép xây dựng trường học

Tôi đang có khu đất đứng tên công ty của tôi diện tích khoảng 4.000m2, đã được cơ quan có chức năng cấp Giấy chứng nhận QSDĐ với mục đích sử dụng là... Xem thêm »

Thắc mắc về tách thửa đất thành nhiều lô để bán

Nhà tôi có 1.000m2 đất thổ cư, mặt tiền đường hiện hữu, đất do cha ông để lại. Tôi có xin chính quyền địa phương tách ra 10 lô, mỗi lô 100m2. Xem thêm »