Cha mẹ có quyền tước thừa kế nhà của con?

Hỏi: Cha mẹ tôi có hai người con và một căn nhà đã có sổ hồng. Nhưng cha mẹ tôi đã đến UBND phường lập di chúc để lại ngôi nhà cho một người cháu mà không cho hai người con. Tôi xin hỏi, cha mẹ tôi có quyền làm như vậy hay không?

Hoàng Thị Mỹ Phượng (TP. Đà Lạt, Lâm Đồng)

Quyền thừa kế nhà
Cha mẹ tôi đã đến UBND phường lập di chúc để lại ngôi nhà cho
một người cháu mà không cho hai người con

Trả lời:

Điều 631 Bộ Luật Dân sự 2005 quy định, cá nhân có quyền lập di chúc để định đoạt tài sản của mình; có quyền để lại tài sản của mình cho người thừa kế theo pháp luật và hưởng di sản theo di chúc hoặc theo pháp luật.

Nhưng Điều 669 Bộ Luật Dân sự 2005 cũng có quy định như sau: Những người sau đây vẫn được hưởng phần di sản bằng 2/3 suất của một người thừa kế theo pháp luật, trong trường hợp di sản được chia theo pháp luật, nếu họ không được người lập di chúc cho hưởng di sản hoặc chỉ cho hưởng phần di sản ít hơn 2/3 suất đó, ngoại trừ họ là những người không có quyền hưởng di sản hoặc những người từ chối nhận di sản…Con chưa thành niên, mẹ, cha, chồng, vợ; con đã thành niên mà không có khả năng lao động.

Căn cứ theo quy định trên thì cha mẹ bạn có quyền lập di chúc hợp pháp để lại nhà cho người cháu và nếu hai chị em bà không thuộc đối tượng nêu trên (còn ông bà nội ngoại đã qua đời) thì người cháu được thừa kế trọn căn nhà.



Tin liên quan

TIN TỨC CÙNG CHỦ ĐỀ

Cho chồng đứng tên chung sổ đỏ nhưng không có quyền sở hữu

Hỏi: Bố mẹ tôi dự định cho riêng tôi một mảnh đất rộng 200m2, tôi muốn cho chồng cùng đứng tên quyền sử dụng đất, tuy nhiên tôi có thắc mắc một số... Xem thêm » 18/12/2019

Có kê biên nhà đã bán cho người khác để trả nợ?

Hỏi: Tôi đã thực hiện thủ tục mua nhà ở với một người bạn hồi tháng 12/2015, hai bên đã ra công chứng hợp đồng mua bán nhà hoàn tất vào ngày 17/12/2015.... Xem thêm » 18/12/2019

Bồi thường đất chênh lệch với diện tích trong sổ đỏ

Hỏi: Gia đình tôi được ông bà để lại một thửa đất nông nghiệp và chúng tôi đã được cấp sổ đỏ hợp pháp. Nhưng hiện nay, địa phương làm thủ tục thu... Xem thêm » 18/12/2019

Cách phân biệt sổ trắng, sổ đỏ và sổ hồng

Sổ trắng, sổ đỏ và sổ hồng là cách gọi của người dân căn cứ vào màu bìa cứng của từng loại sổ. Vậy, ý nghĩa của từng loại sổ thế nào và... Xem thêm » 18/12/2019

Tôi không còn giữ quốc tịch Việt Nam, có được sở hữu đất?

Trước khi huỷ quốc tịch Việt Nam, tôi sở hữu một mảnh đất, đứng tên cùng vợ, nay tôi có còn quyền với tài sản này không? (Độc giả Nguyễn Quang Hào) Xem thêm » 23/10/2019

Người nước ngoài sở hữu nhà ở tại Việt Nam có những quyền gì?

Tôi có 1 người bạn ngoại quốc. Anh ấy đã sống và làm việc ở Hà Nội được 3 năm. Trước đây, anh ấy sống trong ngôi nhà của cơ quan ngoại giao.... Xem thêm » 20/09/2019

Tài sản của bố tôi, chú, bác ruột có quyền gì không?

Hỏi: Khi làm sổ đỏ mảnh đất đang ở, gia đình tôi có cần phải lấy xác nhận không xảy ra tranh chấp với người thân hay không? Xem thêm » 06/05/2019

Đất đang có người sử dụng có được giao cho người khác?

Hỏi: Năm 2000, gia đình tôi có ký giấy cho UBND xã mượn đất để xây dựng trường học, nhưng nay, UBND xã lại yêu cầu chúng tôi ký giấy để đăng ký... Xem thêm » 23/04/2019

Rủi ro pháp lý có thể gặp khi mua căn hộ hình thành trong tương lai

Khi mua một bất động sản hình thành trong tương lai, sẽ có một số rủi ro về mặt pháp lý mà bạn cần lường trước. Xem thêm » 02/04/2019

Nhà được tặng, trẻ em có thể đứng tên sổ đỏ?

Hỏi: Theo quy định của pháp luật, công dân bao nhiêu tuổi thì sẽ được đứng tên sổ đỏ? Khi được cho, tặng nhà đất, người dưới 18 tuổi sẽ sử dụng tài... Xem thêm » 23/03/2019

Sau khi nhận nhà, bao lâu được cấp giấy chứng nhận?

Kể từ ngày giao nhà cho người mua hoặc từ thời điểm bên mua đã thanh toán đủ tiền, chủ đầu tư dự án nhà chung cư có trách nhiệm làm thủ tục... Xem thêm » 18/12/2018

Có được tiếp tục ở nhà xã hội khi thu nhập tăng đột biến?

Hỏi: Tôi đang trả góp một căn nhà ở xã hội, dự án vẫn đang hoàn thiện nên tôi chưa được nhận nhà. Giả sử ngay lúc này công việc của tôi tiến... Xem thêm » 18/12/2018

Nhà đang thuê bị thế chấp ngân hàng phải làm sao?

Thời gian qua, nhiều bạn đọc gửi các câu hỏi phải xử lý ra sao khi bên cho thuê nhà mang giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đi thế chấp vay tiền... Xem thêm » 18/12/2018

Vợ có được một mình đứng tên mua nhà làm tài sản riêng không?

Hỏi: Tôi muốn mua một căn nhà do chỉ mình tôi đứng tên vì tôi dùng tiền của tôi để mua, chồng không đóng góp gì. Vậy xin hỏi tôi phải làm thế... Xem thêm » 18/12/2018

Có phải hỏi chồng cũ khi bán căn nhà từng ở chung?

Hỏi: Tôi nợ chồng cũ 15 cây vàng, tương đương giá trị của nửa căn nhà. Trả được 9 cây thì tôi hết tiền và được anh xóa nợ. Giờ tôi muốn bán... Xem thêm » 18/12/2018

Vẫn được hưởng thừa kế nhà dù không có tên trong di chúc

Hỏi: Do mắc bệnh hiểm nghèo nên anh rể tôi đã lập di chúc để lại tài sản là căn nhà cho vợ và các con. Nhưng em gái của anh ấy nói... Xem thêm » 18/12/2018