Cách phân biệt sổ trắng, sổ đỏ và sổ hồng

Sổ trắng, sổ đỏ và sổ hồng là cách gọi của người dân căn cứ vào màu bìa cứng của từng loại sổ. Vậy, ý nghĩa của từng loại sổ thế nào và điểm khác biệt giữa sổ trắng, sổ đỏ và sổ hồng ra sao?

      Loại sổ/Tiêu chí

Sổ trắng

Sổ đỏ

Sổ hồng

Bản chất

Là các loại giấy tờ như: Bằng khoán điền thổ, văn tự mua bán nhà ở…

Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất được cấp cho khu vực ngoài đô thị (vùng nông thôn)

Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở tại đô thị (nội thành, nội thị xã cũng như thị trấn)

Màu sắc

Trắng

Đỏ

Hồng

Căn cứ

cấp sổ

– Nghị định 02-CP

– Pháp lệnh nhà ở ngày 26/3/1991 của Hội đồng Nhà nước

– Nghị định số 64-CP

– Thông tư số 346/1998/TT-TCĐC về hướng dẫn cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

– Nghị định 60-CP

– Nghị định 88/2009/NĐ-CP về cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất

Cơ quan ban hành mẫu sổ

Được UBND xã, phường, UBND huyện, thị xã xác nhận cấp cho chủ sở hữu.

Bộ Tài nguyên và Môi trường

Bộ Xây dựng (đối với sổ hồng cũ), Bộ Tài nguyên và Môi trường (đối với sổ hồng mới)

Khu vực được cấp sổ

Cả nước

Ngoài đô thị

Cả nước

Loại đất được cấp sổ

Tất cả các loại đất

Đất ở nông thôn, đất nông nghiệp, đất lâm nghiệp, đất nuôi trồng thủy sản, làm muối

Tất cả các loại đất

Thông tin

trên sổ

    • Văn tự đoạn mại bất động sản, bằng khoán điền thổ
    • Giấy phép mua bán nhà, giấy phép xây dựng
    • Giấy chứng nhận/ quyết định của UBND cấp huyện công nhận quyền sở hữu nhà ở…
    • Ghi nhận quyền sử dụng đất bao gồm: đất ở, đất sản xuất nông nghiệp, vườn, ao, đất rừng…
    • Khi có công trình xây dựng trên đất thì ghi nhận việc xây dựng công trình trên đất có thể là nhà ở.
    • Ghi nhận quyền sở hữu đất ở bao gồm: số thửa, số tờ bản đồ, diện tích, loại đất, thời hạn sử dụng.
    • Ghi nhận quyền sở hữu nhà ở bao gồm: diện tích xây dựng, diện tích sử dụng chung, riêng, số tầng…

Thời hạn

Không có quy định

Có thể có quyền sở hữu vĩnh viễn

Có thời hạn nhất định, không vĩnh viễn

Giá trị

pháp lý

Cả 3 loại sổ đều có giá trị pháp lý như nhau. Vì theo Khoản 2 Điều 29 Nghị định số 88/2009/NĐ-CP của Chính phủ, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở được cấp trước đây vẫn có giá trị pháp lý và chỉ đổi (không phải cấp lần đầu) sang giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất khi có yêu cầu (không bắt buộc).

Theo khoản 2, điều 97 luật đất đai 2013, người sử dụng đất được cấp sổ trắng trước ngày 10/12/2009 thì có thể yêu cầu chuyển đối sang sổ hồng. Để làm thủ tục chuyển đổi này, bạn cần chuẩn bị hồ sơ bao gồm: Đơn đề nghị cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất; Giấy tờ về tạo lập nhà ở – đất ở và Bản vẽ sơ đồ nhà ở – đất ở. Sau đó nộp hồ sơ tại chi nhánh văn phòng đăng ký đất đai thuộc Ủy ban nhân dân huyện hoặc văn phòng đăng ký đất đai thuộc Sở tài nguyên Môi trường.

Linh Phương (TH)

Link báo gốc: http://thanhnienviet.vn/2019/12/09/cach-phan-biet-so-trang-so-do-va-so-hong



Tin liên quan

TIN TỨC CÙNG CHỦ ĐỀ

Mảnh đất 20m2 có được cấp sổ đỏ?

Hỏi: Lúc đầu, tôi và người bạn góp tiền mua chung một mảnh đất ở nhưng về sau đã phải tách ra nên phần của tôi chỉ có diện tích 20m2. Với diện... Xem thêm » 18/12/2019

Có được bán nhà thuộc sở hữu riêng?

Hỏi: Sinh thời, bố mẹ tôi có mua một căn nhà cho 4 anh chị em tôi ở. Năm 2006, tôi ra xã làm giấy tờ để đứng tên tôi sở hữu nhà.... Xem thêm » 18/12/2019

Bán nhà ở thuộc sở hữu nhà nước được thực hiện ra sao?

Hỏi: Tôi thuê một căn nhà nhà nước gần 20 năm nay. Gia đình tôi thuộc diện được mua nhà nhà nước theo Nghị định 60/CP trước đây, song chờ mãi vẫn chưa... Xem thêm » 18/12/2019

Cho chồng đứng tên chung sổ đỏ nhưng không có quyền sở hữu

Hỏi: Bố mẹ tôi dự định cho riêng tôi một mảnh đất rộng 200m2, tôi muốn cho chồng cùng đứng tên quyền sử dụng đất, tuy nhiên tôi có thắc mắc một số... Xem thêm » 18/12/2019

Bồi thường đất chênh lệch với diện tích trong sổ đỏ

Hỏi: Gia đình tôi được ông bà để lại một thửa đất nông nghiệp và chúng tôi đã được cấp sổ đỏ hợp pháp. Nhưng hiện nay, địa phương làm thủ tục thu... Xem thêm » 18/12/2019

Cha mẹ có quyền tước thừa kế nhà của con?

Hỏi: Cha mẹ tôi có hai người con và một căn nhà đã có sổ hồng. Nhưng cha mẹ tôi đã đến UBND phường lập di chúc để lại ngôi nhà cho một... Xem thêm » 18/12/2019

Tôi không còn giữ quốc tịch Việt Nam, có được sở hữu đất?

Trước khi huỷ quốc tịch Việt Nam, tôi sở hữu một mảnh đất, đứng tên cùng vợ, nay tôi có còn quyền với tài sản này không? (Độc giả Nguyễn Quang Hào) Xem thêm » 23/10/2019

Người nước ngoài sở hữu nhà ở tại Việt Nam có những quyền gì?

Tôi có 1 người bạn ngoại quốc. Anh ấy đã sống và làm việc ở Hà Nội được 3 năm. Trước đây, anh ấy sống trong ngôi nhà của cơ quan ngoại giao.... Xem thêm » 20/09/2019

Tài sản của bố tôi, chú, bác ruột có quyền gì không?

Hỏi: Khi làm sổ đỏ mảnh đất đang ở, gia đình tôi có cần phải lấy xác nhận không xảy ra tranh chấp với người thân hay không? Xem thêm » 06/05/2019

Đất đang có người sử dụng có được giao cho người khác?

Hỏi: Năm 2000, gia đình tôi có ký giấy cho UBND xã mượn đất để xây dựng trường học, nhưng nay, UBND xã lại yêu cầu chúng tôi ký giấy để đăng ký... Xem thêm » 23/04/2019

Sổ đỏ đứng tên bố mẹ chồng, con dâu có quyền gì?

Hỏi: Chồng tôi là con trai út trong gia đình có 4 người con (ba gái, một trai). Bố chồng tôi đã mất cách đây 16 năm, hiện vợ chồng tôi đang sống... Xem thêm » 17/04/2019

Nhà được tặng, trẻ em có thể đứng tên sổ đỏ?

Hỏi: Theo quy định của pháp luật, công dân bao nhiêu tuổi thì sẽ được đứng tên sổ đỏ? Khi được cho, tặng nhà đất, người dưới 18 tuổi sẽ sử dụng tài... Xem thêm » 23/03/2019

Sau khi nhận nhà, bao lâu được cấp giấy chứng nhận?

Kể từ ngày giao nhà cho người mua hoặc từ thời điểm bên mua đã thanh toán đủ tiền, chủ đầu tư dự án nhà chung cư có trách nhiệm làm thủ tục... Xem thêm » 18/12/2018

Có được tiếp tục ở nhà xã hội khi thu nhập tăng đột biến?

Hỏi: Tôi đang trả góp một căn nhà ở xã hội, dự án vẫn đang hoàn thiện nên tôi chưa được nhận nhà. Giả sử ngay lúc này công việc của tôi tiến... Xem thêm » 18/12/2018

Vợ có được một mình đứng tên mua nhà làm tài sản riêng không?

Hỏi: Tôi muốn mua một căn nhà do chỉ mình tôi đứng tên vì tôi dùng tiền của tôi để mua, chồng không đóng góp gì. Vậy xin hỏi tôi phải làm thế... Xem thêm » 18/12/2018

Có phải hỏi chồng cũ khi bán căn nhà từng ở chung?

Hỏi: Tôi nợ chồng cũ 15 cây vàng, tương đương giá trị của nửa căn nhà. Trả được 9 cây thì tôi hết tiền và được anh xóa nợ. Giờ tôi muốn bán... Xem thêm » 18/12/2018